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TANGAZO LA SERIKALI NA. 323 la tarehe 26/4/2024 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 
 

(SURA YA 290)  
____________ 

 
SHERIA NDOGO 

____________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16 (1)) 
 

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
TABORA YA MWAKA 2024 

 
Jina na   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 

ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora; 

 “hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi 
ikiwa ni pamoja na kodi au ada, katika mwaka wa 
mapato; 

 “hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho 
zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara 
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baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au 
maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii; 

 “jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka au hesabu au 
maelezo yoyote yanayohusu kiasi na thamani ya 
kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, 
zilizosambazwa, zilizotolewa au kuuzwa kibiashara 
ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au la mwisho; 

 
Sura ya 212 
 

“kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Kampuni; 

 “kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao 
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 
biashara kwa Halmashauri; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Tabora au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

 “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la 
kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni 
anayefanya shughuli zake katika eneo la 
Halmashauri; 

 “mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi 
na mbili ya mwaka wa fedha wa serikali; 

 “taasisi ya biashara” maana yake ni taasisi inayofanya 
biashara, kazi au kutoa huduma kwa lengo la kupata 
faida; 

 
Sura ya 212 

“tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni 
iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;  

 “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na 
kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, 
tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye 
leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka 
ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma 
anazopata na kutumia miundombinu ya umma 
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inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la 
Halmashauri; 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 
kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na 
Halmashauri kwa lengo la kukusanya ushuru kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  

Ushuru wa 
huduma  4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa 

huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu ya 
mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na 
ushuru wa bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni 
ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa 
kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka 
kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao 
hawawasilishi hesabu za mauzo Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

  

Wajibu wa 
mlipa ushuru 
wa huduma 

 5.-(1) Mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu 
wa- 

(a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango 
kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii; 

(b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila 
mwezi iwapo anawasilisha taarifa za hesabu za 
mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania; 

(c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli; 
(d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa 

kuwasilishwa Halmashauri ndani ya muda 
uliowekwa; 

(e) kutunza kumbukumbu za kitabu cha hesabu; na 
(f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa 

ajili ya uchunguzi. 
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  (2) Mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa 
ushuru ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 
kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), 
Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa 
huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo. 

  (4) Mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha 
Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi 
mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu. 

  (5) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za 
mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa 
kufanya hivyo kwa notisi ya siku kumi na nne, Mkurugenzi 
anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango 
cha hesabu za mlipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hii. 

  (6) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii utalipwa katika kipindi cha siku kumi na nne 
tangu tarehe ya kufanya tathmini. 

  (7) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho 
ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato na endapo 
Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anafikiri kwamba mlipa 
ushuru ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka husika, 
anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa kuamua kiwango 
cha hesabu za mlipa ushuru, isipokuwa tathmini hiyo 
haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha 
hesabu hizo. 

  

Mamlaka ya 
Mkurugenzi 

 6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma 
anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria 
Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo 
kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka 
mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya 
siku kumi na nne kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi. 
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  (2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi 
mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara 
anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo 
zitatumika kama taarifa sahihi.  

  (3) Mkurugenzi anaweza kumuagiza kwa maandishi 
Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa 
ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi na 
tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na 
taarifa kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha 
ushuru anachotakiwa kulipa. 

  (4) Mkurugenzi anaweza kumteua Kamishna wa 
Kodi ya Forodha au Kodi ya Mapato kwa ajili ya 
kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na 
kuwasilisha Halmashauri kwa lengo la kupata ushuru wa 
huduma pamoja na madeni yake. 

  (5) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi, 
kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye 
taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha thamani 
ya kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma 
zilizozalishwa, kutolewa, kusambazwa au kuuzwa 
kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalumu 
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

  (6) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi 
ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha 
kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia 
ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au 
kukusanya ushuru wa huduma. 

  
Uteuzi wa 
Wakala  7.-(1) Bila ya kuathiri masharti mengine ya Sheria 

Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua wakala wa 
kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.  

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa- 
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 (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo 
hii; na  

 (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri. 

  

Mamlaka ya 
Afisa 
Mwidhiniwa 

 8. Afisa Mwidhiniwa anaweza- 
(a) kuingia kwenye eneo au jengo lolote la mlipa 

ushuru kuanzia saa kumi na mbili kamili 
asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa 
ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu 
au vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa 
kwa ajili ya kulipa ushuru wa huduma; 

 (b) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na 
kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu 
cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa 
si sahihi; na 

 (c) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na 
sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo 
si sahihi. 

  

Ukokotoaji 
wa ushuru wa 
huduma 

 9. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma wa 
mlipa ushuru anaewasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa 
zinazowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika 
kipindi maalum ucha hesabu. 

  

Makosa   10. Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa iwapo- 
 (a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri taarifa 

sahihi za mauzo ndani ya muda ulioainishwa 
katika Sheria Ndogo hii; 
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 (b) atawasilisha Halmashauri taarifa zisizo sahihi; 
 (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya 

muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; 
 (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa 

au kukwepa kulipa ushuru; 
 (e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au wakala wa 

Halmashauri kutekeleza masharti ya Sheria 
Ndogo hii; 

 (f) atatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu suala lolote 
linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu 
mwingine la kulipa ushuru; 

 (g) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa 
taarifa; 

 (h) ataharibu  kwa makusudi vitendea kazi vya 
kukusanyia ushuru; au 

 (i) atashidwa kwa namna yoyote kutekeleza Sheria 
Ndogo hii. 

  

Adhabu  11. Mtu yeyote atakayetenda kosa na kutiwa hatiani 
kwa kosa lolote chini ya Sheria Ndogo hii atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi 
shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi 
na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote 
kwa pamoja. 

  

Kufifilisha 
kosa  12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 

kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kinyume cha 
Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili 
endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari 
kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili 
na kulipa ushuru anaodaiwa.  

  

Kufutwa kwa 
TS. Na. 
360 la 2015 

 13. Sheria Ndogo hii inafuta Sheria Ndogo ya 
(Ushuru wa Huduma) ya Halmashauri ya Manispaa ya 
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Tabora ya Mwaka 2015. 
 

_________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)) 

___________ 
 

USHURU WA HUDUMA 
Namba. Aina ya malipo ya Leseni ya biashara 

(Shilingi) 
Kiwango cha Ushuru kwa Mwaka 

(Shilingi) 
1. 40,000/= hadi 60,000/= 30,000/= 
2. 60,001/= hadi 80,000/= 40,000/= 
3. 80,001/= hadi 100,000/= 50,000/= 
4. 100,001/= hadi 120,000/= 60,000/= 
5. 120,001/= hadi 150,000/= 80,000/= 
6. 150,001/= na kuendelea 100,000/= 

 
 

____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12) 

_____________ 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 
Mimi………………………………………………………nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE 
mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka masharti 
ya kanuni ya …… ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ya 
Mwaka 2024.  
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, niko tayari kulipa 
kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
Jina……………………………….. Saini……………………… 
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MBELE YANGU: 
Jina:     ……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………. 
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Lakari ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora imegongwa kwenye Sheria 
Ndogo hii kufutia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora uliofanyika tarehe 12 mwezi 05 
Mwaka 2023 na kushuhudiwa lakari hiyo ikigongwa mbele ya;- 

 

ELIAS MAHWAGO KAYANDABILA 
Mkurugenzi wa Manispaa 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
 

MHE. RAMADHANI S. KAPELA 
                                                             Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa Tabora 
 

                                           NAKUBALI 

 

 

Dodoma,                                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
     20  Februari, 2024                                    Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais  

 (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
 
 

 

 

 

 

 

L.S 


