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TANGAZO LA SERIKALI NA. 321 la tarehe 26/4/2024 

 
SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 

 
(SURA YA 290) 
____________ 

 
SHERIA NDOGO 

____________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16 (1)) 
 

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA TABORA YA 
MWAKA 2024 

 

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 
Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ya 
mwaka 2024. 

  
Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 
  
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri 

kwa ajili ya vibali au leseni zinazotolewa na 
Halmashauri; 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa 
na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hii; 

 “chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote 
kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa baiskeli, 
mkokoteni au wanyama wanaotumika kusafirisha watu 
au mizigo; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 
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Tabora; 
Sura ya 212 “kampuni” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa chini ya Sheria 

ya Kampuni; 
 “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri; 
 “machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 
kuanika ngozi;  

 “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 
kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini 
mengine yanayotumika katika ujenzi; 

 “matangazo ya biashara” yanajumuisha ishara, alama, maneno 
au kitu chochote chenye kuashiria kuijulisha jamii juu 
ya uwepo wa shughuli za kuuza na kununua; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “mnada” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri 
kwa ajili ya kuendesha shughuli za kuuza na kununua 
mifugo na bidhaa; 

 “soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na 
Halmashauri kwa matumizi ya soko; 

 “stendi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au 
kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria au mizigo: 

 “usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu 
uliowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha na 
kutambua idadi ya vyombo vya usafiri vinavyofanya 
biashara ndani ya mamlaka ya Halmashauri; 

 “ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa 
shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika 
eneo la Halmashauri; na 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya 
Halmashsuri chini ya Sheria Ndogo hii. 

  
Utozaji wa ada au 
ushuru 

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya 
vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na 
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Halmashauri kwa kuzingatia viwango vilivyoanishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa 
Halmashauri au wakala wa Halmashauri kwa kadri 
Halmashauri itakavyoelekeza au kama ulivyoainishwa 
kwenye Jedwali la Kwanza. 

 (3) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati 
wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya 
Sheria Ndogo hii. 

 (4) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au 
kwa mwezi au kwa namna yoyote itakayokubalika kulingana 
na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa 
ada au ushuru. 

 (5) Malipo ya ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kutolewa 
stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo 
cha malipo yaliyofanyika. 

  
Wajibu wa kulipa 
ada au ushuru 

5. Mtu anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa 
kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 

  
Muda wa 
kukusanya ada au 
ushuru 

6.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni 
kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili 
kamili jioni. 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), afisa 
aliyeidhinishwa au wakala kwa kibali maalumu kutoka kwa 
Mkurugenzi anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 
muda ulioainishwa. 

  
Ukusanyaji wa 
madeni 

7.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ada au ushuru 
kwa njia ya Mahakama endapo mtu, kikundi, taasisi au 
kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa muda 
uliokubaliwa. 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia 
ya kukamata au kushikilia mali za mdaiwa zinazohamishika 
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zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za 
kukamata. 

 (3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu 
kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na 
mamlaka ya kuziuza kwa njia ya mnada baada ya kupata 
idhini ya Mahakama. 

 (4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika 
kwa haraka, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziuza 
kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya Mahakama. 

 (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3) na 
(4), Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kabla ya kuuza 
mali iliyokamatwa kwa mdaiwa na umma kuhusu kusudio la 
kuuza mali hizo.  

 (6) Halmashauri ya Manispaa ya Tabora haitawajibika 
kwa hasara yoyote itakayotokea wakati wa kukusanya madeni 
au kwa mali itakayokamatwa au kushikiliwa na Halmashauri, 
isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa 
uzembe wa watumishi wa Halmashauri au wakala. 

  
Uteuzi wa wakala 8.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua 

wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ada au 
ushuru kwa niaba yake. 

   (2)  Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa- 

 (a) kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa niaba 
ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo 
hii; na 

 (b) kukusanya ada au ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa 
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala 
alioingia na Halmashauri. 

  
Mamlaka ya afisa 
aliyeidhinishwa 

9. Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria Ndogo hii, 
afisa aliyeidhinishwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au 
chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi 
hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada 
au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote 
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linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii. 

  
Makosa 10. Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa endapo- 
 (a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii;  
 (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au 

kukataa kulipa ada au ushuru; 
 (c) atamzuia Mkurugenzi, afisa aliyeishinishwa au 

wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii; 

 (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au 
wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ada 
au ushuru; 

 (e) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, 
hesabu au maelezo yoyote yatakayohitajika na 
Halmashauri; 

 (f) atadharau, atakaidi au kukataa kulipa ada au 
ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na 
Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa ada au 
ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; au 

 (g) atatengeneza, atatayarisha au ataidhinisha 
utengenezaji au utunzaji wa nyaraka za uongo 
kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 
ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya 
Halmashauri. 

  
Adhabu 11. Mtu akitiwa hatiani kwa kutenda kosa kinyume cha 

Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini ya kiasi 
kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi 
milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili 
na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja. 

  
Kufifilisha kosa 12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria 
Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri 
kosa na kulipa ada au ushuru unaodaiwa na kuwa tayari 
kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
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Kufuta 
TS. Na 359 la 
2015 

13. Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri 
ya Manispaa ya Tabora ya 2015 imefutwa. 

  
 

___________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
____________ 

 
(Limetegenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

 
 

 
1. ADA YA VIBALI VYA UJENZI 

Namba Aina Kiwango (Shilingi) 

1. Majengo ya Makazi 400 Kwa kila mita ya mraba  

2. Majengo ya Biashara 1,000 kwa kila mita ya mraba  

3. Kituo cha Mafuta 2,000,000/= 

5. Taasisi, Makanisa  au msikiti, shule 

binafsi  

1,000 kwa kila mita moja ya mraba  

6. Viwanda 1,000 kwa kila mita moja ya mraba  

7. Kuongeza jengo Asilimia 50 ya gharama za kibali cha 

awali 

8. Kubadili jengo Asilimia 50 ya gharama za kibali cha 

awali 

9. Mnara (installation fee) 2,000,000/= 

10. Kupangisha Ardhi kwa matumizi ya 

minara ya mawasiliano 

500,000/= kwa mwezi 

11. Ujenzi wa uzio wa muda 500/= kwa kila mita moja kwa muda wa 
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miezi 12 

12. Ujenzi wa uzio wa kudumu (makazi) 800/= kwa kila mita moja 

13. Ujenzi wa uzio wa kudumu (biashara) 1,000/= kwa kila mita moja 

14. Maombi ya uwekaji wa bango 

(installation fee) 

5,000/= kwa kila futi moja ya ujazo kwa 

mwaka 

15. Pango la kutumia eneo la barabara 

(Buffer zone) kwa majengo yasiyo ya 

kudumu 

3,000 kwa kila mita moja ya Mraba kwa 

kila mwezi 

16. Kupangisha maeneo ya wazi (open 

spaces) kwa majengo yasiyo ya kudumu 

na yanayohamishika 

Tsh.4,000/= kwa kila mita moja ya mraba 

kwa kila mwezi 

17. Ada ya ukaguzi wa hatua za ujenzi 20,000 kwa hatua zote za ujenzi 

 

2. ADA YA KUANDAA MICHORO YA MIPANGOMIJI 

Namba Aina ya mchoro Gharama (Shilingi) 

1. Kuandaa mchoro mpya (neighbourhood) Asilimia 5 ya gharama ya kuandaa 

mchoro 

2. Kuandaa mchoro wa urasimishaji Asilimia 5 ya gharama ya kuandaa 

mchoro 

3. Kurekebisha mchoro 100,000 kwa kila kiwanja 

 

3. ADA NA VIBALI VYA KUBADILISHA MATUMIZI YA ARDHI. 

Namba Matumizi Matumizi yanayoombwa Kiwango (shilingi) 
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1.  Makazi pekee  Makazi na biashara  150,000/=   

2 . Makazi pekee  Makazi zaidi ya moja (apartment) 200,000/=   

3 . Makazi pekee  Shule,Hosteli,Zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii  

250,000/=   

4 . Makazi pekee  Hoteli  200,000/=  

5 . Makazi, biashara , 

makazi na biashara 

Kituo cha mafuta  500,000/=  

6 . Makazi na biashara  (Maduka makubwa)  

Super Market/Shooping Mall  

300,000/=  

7 . Makazi pekee  Viwanda  200,000/=  

8 . Makazi pekee  Ghala (Yard/Godown)  200,000/=  

9 . Biashara   Makazi  100,000/=  

10. 

  

Ada ya uhakiki wa 

umiliki kiwanja au 

shamba (Official 

Search)  

Matumizi yoyote  50,000/= kwa kila kiwanja  

 

4. ADA YA KUFANYA UTHAMINI 

Namba Aina ya matumizi ya kiwanja Kiasi kwa kila kiwanja 

1. Makazi Pekee 100,000/= 

2. Makazi na Biashara 150,000/= 

3. Biashara pekee 200,000/= 
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5. ADA YA KUFANYA UPIMAJI ARDHI 

Namba Aina Ya Matumizi Ya Kiwanja Kiasi Kwa Kila Mita Ya Mraba 

1. Makazi Pekee 400/= 

2. Makazi na Biashara 500/= 

3. Biashara pekee 600/= 

4. Kuomba kuhakikiwa mipaka  ya 

kiwanja 

50,000/= kwa kila kiwanja 

 

6. ADA YA UPIMAJI WA AFYA   

Namba Ada husika Kiwango cha Ada. 

1. Fomu ya maombi ya kupima 

afya kwa watumishi wa hoteli, 

mama/baba lishe, nyumba za 

kulala wageni, sehemu za 

vinywaji bucha na maduka ya 

vyakula na vinywaji.   

5,000/= kila baada ya miezi sita 

 

7.   USHURU WA MACHINJIO  

Namba Aina ya Mnyama Kiwango 

cha Ushuru. 

 
Idadi 

1.  Ng’ombe  5,000/=  Kwa kila mnyama  

2.  Mbuzi, kondoo  2,000/=  Kwa kila mnyama  

3.  Nguruwe  5.000/= Kwa kila nguruwe  
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4. Kuku/bata/bata mzinga/kanga 500 Kwa kila mmoja 

5. Ngozi za Wanyama; 

(a) Ng’ombe/punda 

(b) Mbuzi/ kondo 

 

500/= 

300/= 

 

Kwa kila ng’ombe/punda 

Kwa kila mbuzi/kondoo 

 

8.  ADA YA KULAZA MIFUGO INAYOZURULA 

Namba Mfugo Kiwango 

Ushuru 

 
Idadi 

1.  Ng’ombe, Punda   5,000/=   Kwa kila mfugo mmoja kwa siku moja. 

2.  Mbuzi, kondoo  2,500/=   Kila mbuzi au kondoo mmoja kwa siku moja  

3.  Nguruwe  5,000/=  Kila nguruwe mmoja kwa siku moja   

  

9.  ADA NA USHURU WA KURUHUSU KUINGIZA WANYAMA NA NYAMA 

ILIYOCHINJWA NJE YA HALMASHAURI 

 

Namba Aina Kiwango cha 

Ushuru 

Idadi 

1.  Kuingiza nyama yoyote  5,000 Kwa kila mfugo 

2.  Kuingiza Ng’ombe, 

Farasi na punda 

ambaye hajalipiwa 

kibali 

10,000/=  Kwa kila mfugo 

3.  Kuingiza Nguruwe  5,000/=  Kwa kila mfugo 
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4. Mbuzi/Kondoo 3000/= Kwa kila mfugo. 

 

10.  ADA YA UKAGUZI WA MAZAO MENGINE YA MIFUGO. 

Namba Aina ya zao Kiasi cha ushuru 

1. Maziwa ya Ng’ombe na 

Mbuzi 

25/= kwa kila Lita moja 

2. Ngozi aina zote 200/= kwa kila moja 

3. Kwato za wanyama 500/= kwa kila kilo moja 

4. Pembe za wanyama 500/= kwa kila kilo moja 

 

11. ADA YA HUDUMA NYINGINE ZINAZOHUSU MIFUGO  

Namba Aina ya huduma Kiwango (Tshs) 

1.  Ada ya kuanzisha 

josho la mifugo. 

50,000/= kwa kila josho kwa mwaka  

2. Kuchanja wanyama Kwa mujibu wa mongozo wa Serikali 

3. Ada ya machinjio 

binafsi 

100,000 kwa mwaka 

 

12. USHURU WA MADINI YA UJENZI  

Namba  Aina ya madini  Kiwango cha Ushuru  

1 . Mchanga 1,000/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 



 
Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

Tangazo La Serikali Na. 321 (Linaendelea) 

2 . Kokoto 1,800/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3)  

3 . Mawe 1,800/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 

4. Udongo 1,000/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 

5. Molam/changalawe 1,800/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 

6. Vumbi la kokoto 2,000/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 

7. Tofali 1,800/= Kwa kila mita moja ya ujazo (M3) 

8. Chokaa 500/= Kwa kilo 25 

 

13. USHURU WA KUPAKIA NA KUSHUSHA MAZAO NA BIDHAA MBALIMBALI 

Namba Aina ya bidhaa Gari ujazo 

(ukubwa wa tani) 

Gharama za ushuru 

1. Bidhaa za Ujenzi Tani 1 hadi Tani 

5.9 

5,000/= 

Tani 6 hadi Tani 

10.9 

10,000/= 

Tani 11hadi 15.9 15,000/= 

Tani 15 na zaidi. 25,000/= 

2. Bidhaa za chakula Tani 1 hadi Tani 

5.9 

5,000/= 

Tani 6 hadi Tani 

10.9 

10,000/= 

Tani 11hadi 15.9 15,000/= 

Tani 15 na zaidi. 25,000/= 
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3. Bidhaa za vinywaji 

(beverages) 

Tani 1 hadi Tani 

5.9 

5,000/= 

Tani 6 hadi Tani 

10.9 

10,000/= 

Tani 11hadi 15.9 15,000/= 

Tani 15 na zaidi. 25,000/= 

4. Bidhaa za matumizi ya 

nyumbani 

Tani 1 hadi Tani 

5.9 

5,000/= 

Tani 6 hadi Tani 

10.9 

10,000/= 

Tani 11hadi 15.9 15,000/= 

Tani 15 na zaidi. 25,000/= 

5. Vifaa vinavyotumia 

umeme 

Tani 1 hadi Tani 

5.9 

5,000/= 

Tani 6 hadi Tani 

10.9 

10,000/= 

Tani 11hadi 15.9 15,000/= 

Tani 15 na zaidi. 25,000/= 

6. Bidhaa za Mafuta ya 

magari, mitambo na gesi 

Tani 1 hadi tani 6.9 10,000/= 

Tani 7 hadi tani 15 20,000/= 

Zaidi ya Tani 15 30,000/= 

7. Vyuma Chakavu Tani 1-5.9 5,000/= 

Tani 6-10.9 10,000/= 

Tani 11-15.9 15,000/= 



 
Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

Tangazo La Serikali Na. 321 (Linaendelea) 

Tani 16 na Zaidi 25,000/= 

8. Mazao Mchanganyiko ya 

Kilimo 

Tani 1-5.9 5,000/= 

Tani 6-10.9 10,000/= 

Tani 11-15.9 15,000/= 

Tani 16 na Zaidi 25,000/= 

9. Mazao ya Maliasili Tani 1-5.9 5,000/= 

Tani 6-10.9 10,000/= 

Tani 11-15.9 15,000/= 

Tani 16 na Zaidi 25,000/= 

10. Bidhaa, mazao ya kilimo 

na maliasili na  

Gunia 1000 

Tenga 1000 

Dumu/ndoo la lita 

20 

500 

Box 500 

 

14. USHURU WA VYOMBO VYA USAFIRI KATIKA STENDI ZA MABASI NA 

DALADALA. 

Namba Aina ya Gari/huduma Kiwango cha Ushuru 

1.  Abiria 1-18   2,000/=kwa kila safari 

 2. Abiria 1-42  4,000/=kwa kila safari 

3. Abiria 1 -52 au zaidi. 5,000/= kwa kila safari 

4. Gari binafsi 1000 kwa siku 
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5. Taxi 500 kwa siku 

6. Bajaji  500 kwa siku 

7. Pikipiki 500 kwa siku  

8. Ada ya matangazo 2,000 kwa kila chombo cha usafiri kwa siku 

9. Kulaza chombo cha 

usafiri 

5,000/= kwa siku kwa kila chombo cha usafiri 

10. Kuingia stendi kwa 

asiye na tiketi 

300 kwa kila mtu kwa safari 

 

15. USHURU WA KUPAKI GARI KATIKA MAENEO YALIYOAINISHWA 

Namba. Uwezo wa gari Kiasi kwa siku Kiasi kwa saa 1 

1. Tani 3 hadi tani 6 2,000/= 1,000 

2. Tani 7 hadi tani 14 5,000/= 2,000 

3. Tani 15 hadi tani 30 8,000/= 4,000 

4. Zaidi ya tani 30 10,000/= 5,000 

5. Gari ndogo chini ya tani 

3 

1,000/=  500 

 

 

16. USHURU WA VYOO VYA UMMA  

Namba aina ya huduma Kiasi 

1. haja ndogo 300/= 
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2. haja kubwa 300/= 

 3. Kuoga (Full package) 1,500/= 

 

17. ADA YA KUPANGISHA VYUMBA VYA KULALA WAGENI NA NYUMBA 

BINAFSI  

Namba Aina ya Huduma Kiasi kwa Siku 

1. Vyumba vikubwa Kwa bei ya soko 

2. Vyumba vya kawaida Kwa bei ya soko 

3. Nyumba binafsi zilizopangishwa kwa 

raia wa Tanzania 

5% ya kodi ya upangishaji 

4. Nyumba binafsi zilizopangishwa kwa 

raia wa kigeni 

10% ya kodi ya upangishaji 

 

18. ADA YA KUPANGISHA NA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI 

Namba Aina ya pango Ada ya Pango 

1. Nyumba ya kuishi  Kwa bei ya soko 

2. Ukumbi wa Halmashauri (HQ) Tsh. 700,000 kwa siku 

3. Ukumbi nyingine za Halmashauri Tsh. 200,000 kwa siku 

4. Vibanda vya biashara Kwa mujibu wa mkataba 

5. Vyumba vya ofisi Kwa mujibu wa mkataba 

6. Magari ya Halmashaur Kwa mujibu wa mkataba 

7. Mitambo Kwa mujibu wa mkataba 
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8. Vifaa vya upimaji wa ardhi Kwa mujibu wa mkataba 

 

19. ADA ZA VIBALI VYA MICHEZO, UTAMADUNI NA SANAA. 

Namba aina ya burudani/mchezo ada/ushuru 

(Shilingi) 

muda 

1. Kibali cha Tamasha; 

Lisilo na kiingilio 

 

50,000/= 

Ada zote ni kwa siku. 

Lenye kiingilio 150,000/= 

Lenye kiingilio na 

matangazo 

200,000/= 

2. Usajili wa vikundi vya Sanaa 50,000/= Kwa usajili. 

3. Kibali cha kongamano 50,000= Kwa siku 

4. Usajili wa vibanda vya 

kuonesha filamu (movie), 

mpira au vyote kwa pamoja 

100,000/= Kwa Mwaka 

5. Kibali cha kuweka mashine / 

Michezo ya Kubahatisha 

(bonanza) 

100,000/= Kwa kila mashine kwa miezi 

sita (6) 

6. Kibali cha Mchezo wa pool 

table 

50,000/= Kwa kila mashine/meza kwa 

Mwaka 

7. Kibali cha tamasha la 

maonesho 

(biashara) 

 20,000/= Kwa siku 

8. Kibali cha bahati nasibu 

ndogo ndogo (fete) 

20,000/= Kwa siku katika eneo moja 
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9. Mshehereshaji 10,000/= Kwa tukio 

10. Mpambaji wa ukumbi wa 

burudani (harusi, sherehe za 

jikoni, sherehe za kuaga binti 

na nyinginezo) 

10,000/= Kwa tukio 

11. Mtoa burudani (DJ) 15,000/= Kwa tukio 

12. Kumbi mbalimbali za 

sherehe, burudani, mikutano, 

kongamano na matukio 

mbalimbali 

20,000/= Kwa tukio moja kwa siku 

13. Mpishi wa vyakula kwenye 

matukio ya mikutano, 

burudani na sherehe 

mbalimbali 

10,000/= Kwa tukio moja kwa siku. 

14. Picha jongevu na mnato 10,000/= Kwa tukio moja kwa siku 

15. Mnada wa hadhara  50,000/= Kwa tukio moja kwa siku. 

16. Sherehe za Harusi za 

ukumbini 

50,000/= Kwa tukio moja kwa siku 

17. Sherehe za Harusi za 

nyumbani 

20,000/= Kwa tukio moja kwa siku 

18. Ada ya Matangazo ya 

biashara na promosheni 

100,000/= Kwa siku moja. 

19. Ada ya Matangazo yasiyo ya 

biashara  

50,000/= Kwa siku moja. 

20. Kukodi kiwanja cha michezo 30,000/=  Kwa siku Moja. 

21. Kuuza bidhaa/ kutoa huduma 

kwenye matukio ya 

20,000/= Kwa tukio moja kwa siku 
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Mikutano, Burudani na 

sherehe mbalimbali. 

22. Kibali cha Mganga wa jadi  500,000/= Kwa mwaka 

23. Kuuza dawa za asili 10,000/= Kwa mwezi 

24. Ada ya salon ya kike ya 

kiwango cha juu 

200,000/= Kwa mwaka 

Ada ya salon ya kike ya 

kiwango cha kati 

100,000/= Kwa mwaka 

Ada ya salon ya kike ya 

kiango cha chini 

50,000/= Kwa mwaka 

25. Ada ya salon ya kiume ya 

kiwango cha juu 

100,000/= Kwa mwaka 

 Ada ya salon ya kiume ya 

kiwango cha kati 

50,000/= Kwa mwaka 

 Ada ya salon ya kiume ya 

kiango cha chini 

20,000/= Kwa mwaka 

26. Kibali cha ngoma za asili 10,000/= Kwa tukio 

27. Kibali cha kupiga muziki 

(disco) la kiingilio 

30,000/= Kwa tukio 

28. Kibali cha matangazo ya 

biashara kwa kutumia kipaza 

sauti 

5,000/= Kwa mwezi 

29. Kuingiza/kurusha miziki  10,000/= Kwa mwezi 

 

20. ADA YA HUDUMA ZA MZANI  
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Namba Huduma kiasi cha ada (Shilingi) 

1. Kupima uzito wa gari zaidi ya tani 21 15,000/= 

2. Gari lenye uzito wa kati ya tan 11 -20 10,000/= 

3. Gari lenye uzito kati ya tan 0 hadi tan 10 7,000/= 

 

21. USHURU WA KITUO CHA KUOSHA VYOMBO VYA USAFIRI  

Namba Eneo kilipo kituo Kiasi 

1. Ada ya maombi ya kibali cha 

kuanzisha kituo cha kuoshea 

magari (car wash)  

 

100,000/= kwa maeneo ya Kata za Mpera, Ipuli, 

Cheyo, Kitete, Mbugani, Ng’ambo, Kidongo 

Chekundu, Mwinyi, Kanyeye, Chemchem, 

Mapambano, Kiloleni, Gongoni, Isevya, Mtendeni 

na Tambukaleli   

50,000/= kwa maeneo ya Kata zinazobakia 

  

 

22. USHURU WA VIWANDA VYA TOFALI 

Namba Aina ya tozo Kiwango cha tozo 

1. Ada ya maombi ya kibali cha 

kuanzisha kiwanda cha kutengeneza 

tofali na tofali za mapambo kwa ajili 

ya biashara 

 

100,000/= kwa mkupuo 

 

23. USHURU WA KITUO CHA KUTENGENEZA SAMANI 
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Namba Aina ya Tozo Kiwango cha Tozo 

1. Ada ya maombi ya kibali cha 

kuanzisha karakana ya 

kutengeneza samani 

 

50,000/= kwa mwaka 

2. Ushuru wa samani 5% ya bei ya soko 

 

24.  USHURU WA MAZAO YA MALIASILI 

Namba Aina ya zao Kiwango cha Tozo 

1. Mkaa 2,000/= kwa gunia 

2. Kuni 1,000/= kwa  mita moja ya ujazo (M3) 

3. Mbao 5% ya bei ya kununulia kwa kila ubao 

4. Asali 2,000/= kwa chombo chenye ujanzo wa lita 

20 

5. Nta 500/= kwa kilo 

6. Mabanzi 300/= kwa banzi 

7. Nguzo (aina zote) 500/= kwa nguzo 

8. Gogo 2,000/= kwa kila gogo 

9. Fito 1,000/= kwa mzigo mmoja 

11. Chenga za Mkaa 1,000/= kwa gunia 
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25. USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO 

Namba aina ya mazao ushuru (Shilingi) 

1. 

 

Mazao ya chakula Asilimia 3% ya bei ya kununulia 

kwa ujazo unaozidi tani moja 

2 

2. 

Mazao ya biashara Asilimia 3% ya bei ya kununulia 

kwa ujazo unaozidi tani moja 

3. Ushuru wa mashudu, pumba na mabaki ya 

mazao  

1,000/= kwa gunia 

4. Ushuru wa matunda mchanganyiko 1,000/= kwa tenga moja 

 

26. USHURU WA GEREJI 

Namba Aina ya Tozo Kiwango cha tozo 

1. Ada ya maombi ya kibali cha kuanzisha 

gereji ya magari 

50,000/= kwa mkupuo kwa eneo moja 

2. Ada ya kuanzisha gereji ya pikipiki 25,000 kwa mkupuo kwa eneo moja 

3. Ushuru wa gereji za pikipiki 10,000/= kwa mwezi 

 

27. USHURU WA CHUMA CHAKAVU 

Namba Aina ya Tozo Kiwango cha tozo 

1. Ada ya maombi ya kibali cha 

kuanzisha/ kuhuisha kituo cha 

kununulia chuma chakavu  

50,000/= kwa mkupuo kwa eneo 

moja kwa mwaka 
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2. Gari lenye ukubwa wa tani 3 hadi 5 30,000/= kwa gari kwa tripu 

3. Gari lenye ukubwa wa zaidi ya tani 5 50,000/= kwa gari kwa tripu 

 

28. ADA YA USAJILI WA KIKUNDI CHA KIJAMII (CBO) 

Namba Aina ya tozo Kiwango cha tozo 

1. Ada ya usajili 20,000/= kiwa mkupuo mmoja 

2. Ada ya kikundi 20,000/= kwa mwaka 

 

29. USHURU WA SAMAKI, DAGAA NA MAZAO MENGINE YA MAJINI 

Namba Aina ya zao Kiasi kwa tenga/ndoo moja 

(Shilingi) 

1. Samaki wabichi 1000 

2. Samaki wakavu 1000 

3. Dagaa wakavu/gunia 1000 

4. Furu 1000 

5. Dagaa wabichi 1000 

6. Uduvi 1000 

7. Konokono 1000 

8. Mazao mengine ya ziwani au bwawa 

au mito au malambo 

20 
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30. ADA YA KUSAJILI VYOMBO VYA MOTO VINAVYOTOA HUDUMA 

Namba. Ujazo wa chombo Kiasi cha tozo 

1. Pikipiki za magurudumu mawili 5,000/= kwa mwaka 

2. Pikipiki za magurudumu matatu za abiria 10,000/= kwa mwaka 

3. Pikipiki za magurudumu matatu za 

mizigo 

10,000/= kwa mwaka 

4. Taxi za kubeba abiria 15,000/= kwa mwaka 

5. Magari ya mizigo chini ya tani 3 20,000/= kwa mwaka 

6. Magari ya mizigo zaidi ya tani 3 30,000/= kwa mwaka 

7. Ada ya usajili wa egesho la pikipiki za 

magurudumu mawili  

50,000/= kwa kila egesho kwa mwaka 

8. Ada ya usajili wa egesho la pikipiki za 

magurudumu matatu 

100,000/= kwa kila egesho kwa mwaka 

  

31. USHURU WA KUINGIZA BIDHAA SOKONI 

Namba Aina ya bidhaa 

 

Ushuru kwa Siku 

(Shilingi). 

Kipimo 

1. Nafaka 1,000.00 Kwa gunia 

2. Vitunguu 1,000.00 Kwa gunia 

3. Nyanya 1,000.00 Kwa tenga 

4. Dagaa 1,500.00 Kwa gunia 

5. Viazi mviringo 1,000.00 Kwa gunia 
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6. viazi vitamu 1,000.00 Kwa gunia 

7. Matunda 1000.00 Kwa tenga au gunia 

8. Samaki 3,000.00 Kwa tenga 

9. Wauza ndizi 1,000.00 Kwa mkungu 

10. Mihogo  1,000.00 Kwa gunia 

11. Wauza alizeti 1,000.00 Kwa gunia 

12. Wauza miwa  5,000.00 Kwa lori tani  

13. Viuongo vya mboga 1,000.00 Kwa tenga 

14. Wauza pumba za nafaka 500.00 Kwa gunia 

15. Wauza kabichi 5,000.00 Kwa tani 

16. Bidhaa nyinginezo 1,000.00 kwa gunia 

 

32. USHURU WA SOKO 

Namba Aina ya tozo  Kiasi cha tozo  

1. Ushuru wa kupangisha kizimba 15,000 kwa mwezi  

2. Kizimba cha kuku 20,000/= kwa mwezi 

3. Ushuru wa mama/baba lishe 10,000 kwa mwezi 

 

33. ADA YA MAOMBI YA ZABUNI MBALIMBALI ZA HALMASHAURI 

Namba Aina ya chanzo Kiasi (Shilingi) 
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1.  Ukusanyaji wa mapato 100,000/= 

2.  Ujenzi wa barabara 100,000/= 

3.  Ukusanyaji na uondoshaji wa 

taka ngumu 

100,000/= 

4.  Kukarabati na kujenga  maduka  

Vioski na vizimba vya umma 

100,000/= 

5.  Kurekebisha mali za 

Halmashauri (magari na 

majengo) 

100,000/= 

6.  Ukaguzi na upimaji wa viwanja.  100,000/= 

7.  Uendeshaji vyoo vya umma   100,000/= 

8.  Uendeshaji wa vioski vya 

Halmashauri 

100,000/= 

9.  Huduma elekezi / mshauri 

(Consultancy services) 

100,000/= 

10.  Upangishaji Maduka / Vizimba 50,000/= 

11.  Ujenzi wa majengo 100,000/= 

12.  Huduma zisizohitaji ushauri wa 

kitaalamu (non-consultancy 

services) 

100,000/= 

       13. Maeneo mengine ambayo 

hayajatajwa 

100,000/= 
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___________ 
 

JEDWALI LA PILI 
___________ 

(Limetegenezwa chini ya kanuni ya 12) 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

  

Mimi ........…………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 

………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, kwamba 

mnamo tarehe ………… ya mwezi…………. Mwaka ……… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya 

kanuni ya ……………cha Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ya 

Mwaka 2024. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru 

ninaodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 

MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU. 

Leo tarehe …………………..ya Mwezi …………… Mwaka ………………… 

Jina: ……………………………... 

Saini: ……………………………. 

MBELE YANGU:  

Jina: …………………………………… 

Wadhifa: ………………………………. 

Saini: ………………………………….. 

Tarehe: ………………………………... 
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Lakari ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora imegongwa kwenye Sheria 
Ndogo hii kufutia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la 
Madiwani la Halmashauri ya Manispaa ya Tabora uliofanyika tarehe 12 
mwezi 05 Mwaka 2023 na kushuhudiwa lakari hiyo ikigongwa mbele ya;- 

 

ELIAS MAHWAGO KAYANDABILA 
Mkurugenzi wa Manispaa 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
 

MHE. RAMADHANI S. KAPELA 
                                                             Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa Tabora 

 

                                           NAKUBALI 

 

 

Dodoma,                                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
     20  Februari, 2024                                    Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais  

 (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
 
 

 

 

 

 

L.S 


