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TANGAZO LA SERIKALI NA. 320 la tarehe 26/4/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI), 
 

(SURA YA 288) 
______ 

 
SHERIA NDOGO 

______ 
 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 89) 
 

SHERIA NDOGO YA AFYA, LISHE NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA YA HALMASHAURI  
YA MANISPAA TABORA YA MWAKA 2024 

 
 SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria 

Ndogo ya Afya, Lishe na Usimamizi wa Mazingira ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya huduma, vibali au leseni 
zitolewazo na Halmashauri; 

 “adha” maana yake ni hali yoyote mbaya yenye kuleta 
madhara juu ya afya ya watu kwa ujumla; 

 “afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na 
kijamii na wala sio kutokua na ugonjwa au 
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ulemavu; 
Sura ya 428 “afisa afya” maana yake ni afisa afya yeyote aliyesoma na 

kufaulu sayansi ya mazingira na kusajiriwa chini 
ya Sheria ya Usajili wa Wataalamu wa Afya ya 
Mazingira; 

 “afisa lishe” maana yake ni afisa yeyote wa Halmashauri 
aliyesoma na kufaulu sayansi ya lishe ya binadamu 
kutoka chuo kinachotambuliwa na Serikali; 

 “afisa mtendaji wa kijiji/mtaa” maana yake ni afisa 
mtendaji wa kijiji au mtaa aliyeajiriwa ndani ya 
Manispaa ya Tabora; 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote wa 
Umma atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au 
kunyweka na binadamu isipokuwa dawa, hii ni 
pamoja na- 

 (a) kitu chochote kinachotumika katika 
matengenezo ya chakula; 

 (b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; 
 (c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula 

kama vile binzari na vingine vinavyofanana na 
hivi; 

 “chanzo cha maji” maana yake ni eneo lolote ambalo 
limetunzwa kwa ajili kua chanzo cha maji kwa 
matumizi ya jamii; 

 “choo cha umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 
Halmashauri au wakala wake au mtu binafsi au 
kampuni kwa matumizi ya umma na kuthibitishwa 
na Halmashauri pamoja na Baraza la Afya la 
mazingira; 

 “eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya 
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia 
shughuli ambayo haihusiani na matumizi 
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yaliyokusudiwa; 
 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa 

ya Tabora; 
 
 
 
Sura ya 99 

“hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa 
Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa 
maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hii 
kulingana na Sheria ya Afya ya Umma na kanuni 
zake; 

 “hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu 
wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai 
na vyanzo vya maji  kwa kuzingatia masharti ya 
Sheria ndogo hii au sheria nyingine zinazohusu 
mazingira; 

 “jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote 
lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kwa 
ajili ya kufanya shughuli za biashara; 

 “kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, 
mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote 
anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa 
katika nyumba moja au ndani ya chumba kimoja 
na kuishi kama familia na kula chungu kimoja au 
mtu yeyote anayeishi peke yake katika chumba au 
nyumba; 

 
 
 
Sura ya 191 

“kelele” maana yake ni kero isababishwayo na sauti 
ambayo kwa asili inakataliwa au ile ambayo 
inaweza kusababisha athari mbaya kwa afya ya 
binadamu au mazingira, sauti ya aina hii pia 
inaweza kubainishwa na kamati ya taifa na 
viwango kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa 
mazingira; 

 “kero” au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho 
kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, 
kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha 
kusababisha - 
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 (a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu. 
 (b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi au kuleta 

kinyaa 
 (c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari 

kama vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, 
nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari; 

 “kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa 
na Halmashauri kwa mujibu wa sheria ndogo hii; 

 “kuchakata taka” maana yake ni kuchambua, 
kuzitenganisha, kuzibadilisha na kuwa kitu 
kingine au kutoa zao jingine lenye manufaa kwa 
jamii; 

 “kuvuna miti” maana yake ni kufyeka, kukata au kung’oa 
miti au visiki katika misitu; 

 “mabwawa ya maji taka” maana yake mabwawa 
yaliyojengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi na 
kuchakata maji taka yanayotokana na kuosha 
vyombo, kutoka vyooni, kutoka bafuni, kufua 
nguo, kuosha nywele au shughuli zozote za 
nyumbani, viwandani na kwenye taasisi 
mbalimbali; 

 
Sura ya 123 

“madini ya ujenzi” yanajumuisha aina zote za madini ya 
ujenzi yaliyoainishwa katika Sheria ya Madini; 

 “maji taka” maana yake maji yenye mchanganyiko wa 
kinyesi, mkojo, na maji kutoka masinki ya kuogea, 
kutema mate na kunawia mikono, pamoja na maji 
yenye mchanganyiko wa vitu vingine vyenye asili 
ya kemikali au visivyo na kemikali; 

Sura ya 323 “mazao ya misitu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 
chini ya Sheria ya Misitu; 

 “mazingira” maana yake ni masuala yote yanayohusisha 
maumbile halisi yawazungukao binadamu ikiwa ni 
pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia ya nchi, sauti, 
mwanga, harufu, radha, vijiumbe, hali za 
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kibaiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za 
kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na 
binadamu na inahusisha mazingira asilia na 
yaliyoundwa na binadamu na jinsi 
yanavyoingiliana; 

 “mgahawa wa nje ya jengo” maana yake ni shughuli zote 
za uuzaji wa chakula na vinywaji zinazofanyika 
katika sehemu ya nje ya jengo maalum la 
mgahawa au hoteli; 

 “mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na 
binadamu kama vile mbwa, ng’ombe, punda, 
nguruwe, mbuzi, kondoo na kuku; 

 “misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa 
angalau kwa asilimia 10 na miti, uoto wa asili au 
uliopandwa, au asilimia 50 au zaidi ya vichaka na 
miti inayoota au ambayo itajumuisha na yote ya 
misitu ya hifadhi ambayo itatangaza chini ya 
sheria za misitu na mazao yote ya misitu 
ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la 
Halmashauri; 

 
Sura ya 191 

“mkaguzi wa mazingira” maana yake ni afisa aliyepewa 
dhamana ya ukaguzi wa mazingira kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira; 

 “mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo 
la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi 
katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la 
Halmashauri; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Tabora pamoja au Afisa yeyote 
wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 “mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki 
ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala 
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wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za 
starehe, mpangaji, wakala wa mpangishaji wa 
nyumba au jengo na makazi yoyote ndani ya eneo 
la Halmashauri; 

 “mzalishaji wa taka” maana yake ni mtu yeyote, kaya, 
taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika 
kutekeleza shughuli zake huzalisha taka ngumu; 

 “pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye 
mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu 
zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara, 
maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira; 

 “taka” maana yake ni kitu chochote ambacho baada ya 
kukitumia hakina thamani kwa wakati huo na 
uwepo wake katika eneo hilo unaweza 
kusababisha chukizo la kiafya na kuhatarisha afya 
ya jamii; 

 “taka ngumu” maana yake ni kitu chochote ambacho 
kinaoza au kutooza baada ya kutumika; 

 “taka za viwandani” maana yake ni taka maji au taka 
ngumu zitokanazo na shughuli za viwandani; 

 “tathmini ya athari kwa mazingira” maana yake ni 
uchunguzi wa hatua unaofanywa kubaini iwapo 
programu, shughuli, au mradi utakuwa na madhara 
kwenye mazingira; 

 “utapiamlo” maana yake ni hali ya kupungua au kuzidi 
kwa baadhi ya virutubishi mwilini ambapo 
husabisha lishe duni au unene uliozidi 

 “utapiamlo mkali” maana yake ni aina ya utapia mlo 
uliokithiri ambapo mtu huwa na upungufu 
mkubwa au kuzidi kwa kiwango kikubwa kwa 
baadhi ya virutubishi mwilini; 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 
kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 
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 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
serikali za mitaa. 

  
SEHEMU YA PILI 

WAJIBU WA HALMASHAURI KATIKA USIMAMIZI WA AFYA, 
USAFI  NA MAZINGIRA 

  
Uwezo wa 
Halmashauri 

 4. Halmashauri itakuwa na uwezo wa- 
(a) kusimamia utekelezaji wa shughuli za usafi, 

afya na mazingira; 
 (b) kutoa elimu kwa wananchi kuhusu umuhimu 

wa kuzingatia kanuni za afya, usafi na kutunza 
mazingira; 

 (c) kuteua mtu yeyote, wakala, kikundi, taasisi 
kutekeleza shughuli za usimamizi wa afya, 
usafi na mazingira kwa niaba ya Halmashauri 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

 (d) kufanya ukaguzi ili kubaini endapo kanuni za 
afya, usafi na utunzaji wa mazingira 
zinazingatiwa ndani ya eneo la Halmashauri; 

 (e) kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mtu 
anayekiuka Sheria Ndogo hii au sheria 
nyingine inayohusiana na afya, usafi na 
usimamizi wa mazingira zilizotungwa na 
Bunge; 

 (f) kutunga kanuni, miongozo au kutoa maelekezo 
yatakayosaidia kulinda afya, usafi na 
usimamizi wa mazingira ndani ya eneo la 
Halmashauri; na 

 (g) kuingia mkataba na mtu yeyote, taasisi au 
kampuni kutelekeza shughuli za usimamizi wa 
afya, usafi na mazingira kwa niaba ya 
Halmshauri katika eneo ndani ya Halmashauri. 
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Ada ya uzoaji 
taka  5.-(1) Katika kufanikisha utekelezaji wa 

usimamizi wa mazingira, Halmashauri itatoza ada ya taka 
kwa biashara na huduma mbalimbali kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Halmashauri itatoza ada ya taka katika makazi 
kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  
Uteuzi wa 
Wakala 

 6. Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua 
wakala wa kukusanya ada kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hii. 

  
Wajibu wa 
Wakala 

 7. Wakala aliyeteuliwa chini ya kanuni ya 6 
atakuwa na wajibu wa- 

 (a) kukusanya ada kwa niaba ya Halmashauri 
katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango 
kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hii; 

 (b) kukusanya ada kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri; na 

 (c) kutekeleza masharti ya mkataba.  
  

SEHEMU YA TATU 
USAFI WA MAZINGIRA 

  
Wajibu wa 
kufanya usafi 
wa mazingira 

 8. Mkazi, mfanyabiashara au mmiliki wa jengo au 
eneo la biashara atahakikisha-  

(a) majani yanayozunguka jengo lake yanakatwa 
au kupaliliwa katika eneo lote kuanzia 
mwanzo wa mipaka ya barabara ya mbele ya 
nyumba yake au eneo lake;  

 (b) taka ngumu zote ikiwa ni pamoja na mifuko ya 
plastiki zinakusanywa, kuhifadhiwa na 
kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na 
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Halmashauri; 
 (c) maji taka yanaelekezwa ndani ya mfumo wa 

maji taka; 
 (d) anaboresha na kupaka rangi ya jengo lake kila 

inapochakaa; 
 (e) ana choo kilicho bora na kisafi wakati wote;  
 (f) anashiriki siku ya usafi ya Jumamosi ya kila 

mwisho wa mwezi; 
 (g) anaondoa uchafu ikiwemo mchanga, majani, 

nyasi au vitu vingine vinavyofanana na hivyo 
katika mifereji ya maji ya mvua 
inayomzunguka au   kupita kando ya nyumba 
yake au eneo la biashara yake, kiwanja chake 
na kuhakikisha mifereji hiyo inakuwa safi 
wakati wote; 

 (h) anaweka taa yenye mwanga nje ya jengo 
analoishi au analotumia kwa shughuli yoyote 
na atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku; na 

 (i) hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, 
taka au kitu chochote cha majimaji au kigumu 
ambacho kinaweza kuathiri upitishaji wa maji 
ya mvua na hivyo kuruhusu uwepo wa mazalia 
ya mbu au wadudu wengine wenye madhara 
kwa afya ya binadamu na mazingira kwa 
ujumla. 

  
Biashara ya 
miwa na 
matunda 

 9. Mfanyabiashara wa matunda au miwa 
atahakikisha kuwa ana chombo maalumu cha kuhifadhia 
maganda au mabaki ya matunda. 

  
Marufuku ya 
upuliziaji dawa 
bila cheti na 
kibali 

 10. Mtu yeyote hataruhusiwa kuendesha biashara 
ya upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu au 
wanyama waharibifu katika nyumba au mahali popote bila 
kuwa na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali 
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na awe amepata kibali kutoka Halmashauri. 
  
Matengenezo 
ya magari, 
pikipiki, 
mitambo na 
kuegesha 
magari mabovu 

 11.-(1) Matengenezo ya magari, pikipiki na 
mitambo yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji 
au maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi 
kutoka Halmashauri. 
 (2) Mtu yeyote haruhusiwi- 

(a) kutengeneza gari, pikipiki au mtambo wowote 
katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo 
ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo; 

 (b) kuegesha magari mabovu kwenye njia ya 
miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya 
wazi au barabarani na kusababisha adha kwa 
wakazi au watumiaji wa njia hiyo; 

 (c) kufanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au 
mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo 
la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 
shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika 
kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto 
katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa 
shughuli hizo bila kupata kibali rasmi kutoka 
Halmashauri. 

  
Udhibiti wa 
ubebaji kokoto, 
mawe na 
mchanga 

 12.-(1) Mtu yeyote anayesafirisha mawe, mchanga 
au kokoto katika eneo la Halmashauri atahakikisha kuwa 
chombo anachotumia kusafirisha kimefunikwa ili kuzuia 
kumwagika na kuchafua mazingira. 

  (2) Mtu yeyote hataruhusiwa kuchimba madini ya 
ujenzi bila kuwa na kibali cha madini. 

  
Ufuaji wa nguo  13. Mtu yeyote anayefanya biashara ya kufua nguo 

atatakiwa kupata hati ya usafi kabla ya kuanza biashara 
hiyo. 
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          SEHEMU YA NNE 
         USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

  
Wajibu wa 
kulinda na 
kutunza 
vyanzo vya 
maji 

 14.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa- 
(a) kusimamia na kulinda vyanzo vya maji; 
(b) kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu 

yeyote atakayeharibu chanzo cha maji, 
kuchafua chanzo cha maji au kushindwa 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo 
vya maji bila sababu ya msingi; na 

(c) kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo 
vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya 
kitaalamu. 

  (2) Mtu yeyote hataruhusiwa- 
 (a) kunawa, kuoga, kufua nguo au kunywesha 

mifugo karibu au kwenye chanzo cha maji 
kama vile chemchemi, kisima au chanzo 
kingine chochote cha maji; 

 (b) kujenga boma la mifugo karibu au kuruhusu 
mkojo au maji machafu kutoka katika boma la 
mifugo kuelekea kwenye au karibu na chanzo 
cha maji kinachotumika kwa matumizi ya 
binadamu; 

 (c) kufuga mifugo ya aina yoyote bila kibali cha 
Halmashauri, kuacha mifugo au kusababisha 
mifugo kuzurura ovyo mitaani, barabarani au 
kuchungwa kwenye eneo lolote lisiroruhusiwa; 

 (d) kuanzisha na kufanya shughuli za aina yoyote 
ndani ya mita 60 ya maeneo yote oevu na 
chepechepe kama vile mto na maeneo yote 
kama ukanda wa kijani; 

 (e) kulima, kukata miti au kuchunga mifugo katika 
umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au 
kujenga au kufanya jambo lolote linaloharibu 
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kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi 
ya mazingira; 

 (f) kumiliki eneo la chanzo cha maji cha asili 
isipokuwa Halmashauri; 

 (g) kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 
mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, 
chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni 
chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya 
binadamu na wanyama au viumbe vingine 
vilivyo hai; 

 (h) kuunganisha maji ya mvua na maji taka au 
kutapisha choo na kutiririsha vinyesi vya 
mifugo au binadamu kwenye chanzo cha maji 
au mfereji wa maji ya mvua; na 

 (i) kuweka kitu chochote chenye sumu kwenye 
chanzo cha maji ambayo yanatumiwa na 
binadamu au kiumbe hai. 

  
Kuchoma au 
kusababisha 
moto 

 15.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa- 
(a) kuchoma moto kwa namna yoyote ile katika 

eneo lolote la Halmashauri; 
 (b) kuchoma taka ndani ya eneo la Halmashauri; 

au 
 (c) kuandaa shamba kwa njia ya kuchoma moto. 
  (2) Endapo moto mkubwa utatokea katika eneo la 

Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa 
ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoeleka na 
kuhamasisha wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto 
huo. 

  (3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki 
katika zoezi la kuzima moto endapo atatakiwa kufanya 
hivyo na kama atashindwa kushiriki katika zoezi la 
kuzima moto bila sababu za msingi atakuwa ametenda 
kosa. 
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Uchafuzi wa 
anga hewa kwa 
moshi 

 16. Mtu yeyote, mfanyabiashara, hospitali, taasisi, 
kaya, jengo au shughuli za viwanda haziruhusiwi 
kuchafua anga hewa kwa kuachilia moshi angani 
unaoweza kuleta madhara kwa binadamu, mimea na 
viumbe hai.  

  
Ukataji miti  17-.(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kukata miti 

katika eneo la Halmashauri kwa ajili ya matumizi ya aina 
yoyote bila kibali. 

  (2) Halmashauri itahakiki kama miti inayovunwa 
imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 

  (3) Mtu yeyote hataruhusiwa kuvuna miti katika 
msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumu 
ambao ni rasilimali ya Taifa. 

  (4) Mtu yeyote anayetaka kuvuna miti kwa ajili ya 
kuchoma mkaa, mbao au kuni atatakiwa kuwa na eneo 
maalumu lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kazi hiyo. 

  
Wajibu wa 
kupanda miti 

 18.-(1) Kila mkazi ndani ya eneo la Halmashauri 
atatakiwa kupanda na kutunza miti katika eneo lake la 
makazi au shamba analomiliki. 

  (2) Kila mmiliki wa jengo la makazi au biashara 
atawajibika kutunza na kupanda miti katika eneo hilo 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 

  (2) Mtu yeyote hataruhusiwa kukata miti 
isipokuwa kwa kibali cha Halmashauri. 

  
Uhifadhi na 
utunzaji 
bustani za 
Halmashauri 

 19. Mtu yeyote hataruhusiwa kufanya biashara 
yoyote au kujenga kitu chochote katika eneo la bustani 
zote za Halmashauri. 

  
Ushirikishaji  20. Mkurugenzi anaweza kutoa kibali kwa mtu 
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wa jamii katika 
uhifadhi na 
utunzaji wa 
mazingira 

yeyote, taasisi, kikundi binafsi au asasi ya kiraia, ndani ya 
Halmashauri katika ngazi ya mtaa, kata au wilaya katika 
kuboresha bustani, eneo la wazi, kusimamia uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira. 

  
Tathimini ya 
athari kwa 
mazingira na 
jamii 

 21. Miradi yote inayotekelezwa ndani ya 
Halmashauri haitaaendelezwa bila kufanyiwa tathmini ya 
athari ya mazingira. 

  
Udhibiti wa 
kelele kwa 
shughuli 
mbalimbali za 
kijamii 

 22. Mtu yeyote hataruhusiwa kusababisha au 
kufungulia kelele kupita kiasi iwe muziki, kelele za 
kiwanda, jenereta au kitu kingine chochote  bila kibali cha 
afisa mwidhiniwa. 

  
Makosa 
yanayotokana 
na uharibifu wa 
misitu 

 23. Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa ikiwa- 
(a) atachoma au kusababishia moto misitu bila ya 

kibali; 
(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto; 

 (c) atavuna mazao ya miti katika misitu 
iliyohifadhiwa bila kibali; 

 (d) atachoma mkaa au kukata kuni bila kibali; 
 (e) atafyeka nyasi au kung’oa visiki kwenye 

misitu bila kibali; 
 (f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote 

lililopandwa miti au misitu iliyohifadhiwa 
kama bustani ya mtu; 

 (g) atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti 
iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko 
wa udongo au kinga upepo; 

 (h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya 
kueneza vilindo, mzinga na vitu vingine bila 
kuwa na vibali; au 

 (i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, 
milima, kando ya njia, makorongo na sehemu 
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nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza 
mmomonyoko wa udongo. 

  
SEHEMU YA TANO 

USIMAMIZI WA AFYA YA MAZINGIRA 
  

Usalama wa 
maji ya kunywa 

 24. Kila mkazi ana wajibu wa kuhakikisha 
kwamba maji yanayotumika kwa kunywa ni safi na 
salama kwa kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye 
chanzo gani cha maji.  

  
Usalama wa 
maji ya visima 

 25. Kila mmiliki wa kisima ana wajibu wa 
kuhakikisha maji ya kisima yamepimwa ili yawe salama 
kwa matumizi. 

  
Utengenezaji, na 
uuzaji wa 
vyakula 

 26. Mtu yeyote hataruhusiwa kutengeneza, 
kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina 
yoyote mahali popote au kwenye nyumba mpaka bila 
kuzingatia masharti na kanuni za afya na kupata kibali 
kutoka kwa Afisa Afya wa Halmashauri.  

  
Uuzaji wa 
vyakula 
vilivyopikwa 

 27. Kila mtu anayeendesha biashara ya vyakula 
vya kupikwa au kukaangwa ana wajibu wa kuhakikisha 
kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 
lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia 
inzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya 
binadamu. 

  
Usalama wa 
vyakula  28.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuuza vyakula 

visivyopikwa kwa kuviweka chini. 
  (2) Mtu anayeuza vyakula visivyopikwa atapaswa 

kuviweka juu ya meza. 
  (3) Mtu yeyote hataruhusiwa kupanga vyakula nje 

ya duka la vyakula. 
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Uzuiaji wa 
shughuli 
mbalimbali 
wakati wa 
magonjwa ya 
mlipuko 

 29. Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya 
kuzuia shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji 
wa vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko 
yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi 
au kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu 
ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha 
kuenea kwa magonjwa ya mlipuko au kuleta athari kwa 
maisha ya binadamu.  

  
Ukamataji 
wakati wa zuio 

 30.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 
kumkamata mtu yeyote ambaye atakaidi amri ya zuio la 
kufanyika kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakati wa 
magonjwa ya mlipuko. 

  (2) Endapo mtu aliyekamatwa alikuwa anauza 
vyakula ambavyo vinaharibika kwa haraka Halmashauri 
itaharibu vyakula hivyo. 

  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) na (2), 
endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa haviharibiki 
kwa haraka, Halmashauri itakuwa na jukumu la 
kuvihifadhi hadi mwisho wa amri ya zuio. 

  (4) Halmashauri haitahusika na gharama zozote 
zitakazotokea kutokana na uharibifu isipokuwa kama 
uharibifu huo utakuwa umesababishwa kwa uzembe wa 
afisa wa Halmashauri au wakala. 

  
Machinjio na 
maduka ya 
nyama 

 31.-(1) Kila mmiliki wa duka la kuuza nyama ana 
wajibu kuhakikisha kwamba duka lake- 

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa kuweka 
sakafuni na ukutani   marumaru nyeupe hadi 
urefu wa futi 6 kutoka usawa wa sakafu; 

 (b) lina maji safi na  misumeno ya kukatia nyama; 
 (c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia 

nyama na sehemu za mizani; 
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 (d) lina pipa la kuhifadhia takataka;na 
 (e) lina mavazi maalumu kwa ajili ya kuendeshea 

biashara ikiwemo aproni, mabuti meupe na 
kofia. 

  (2) Muuzaji yeyote wa nyama atatakiwa kuvaa 
vazi jeupe pamoja na aproni nyeupe na atapaswa kuwa 
anapima afya kila baada ya miezi sita. 

  
Uchinjaji na 
uuzaji wa 
nyama mahali 
pasiporuhusiwa 

 32. Mtu yeyote hataruhusiwi kuchinja au kuuza 
nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa 
machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

  
Uendeshaji wa 
biashara ya 
nyumba za 
kulala wageni 
na hosteli 

 33.-(1) Kila mmiliki wa nyumba za kulala wageni 
na hosteli au nyumba ya biashara ana wajibu wa 
kuhakikisha anapata kibali kutoka Halmashauri kabla ya 
kuanza biashara. 
 (2) Endapo mmiliki wa nyumba ya kulala wageni, 
hosteli au nyumba ya biashara hajakidhi masharti ya 
kiafya, Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha kuendesha 
biashara ya nyumba ya kulala wageni, hosteli au nyumba 
ya kulala hadi mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti 
yaliyotolewa na Halmashauri. 

  
Mahitaji ya 
nyumba ya 
kulala wageni 
na hosteli 

 34. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya 
kulala wageni, mgahawa, hoteli au hosteli kitatolewa 
baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo 
hayo kuna- 

 (a) mwanga na hewa ya kutosha; 
 (b) nafasi na vifaa ama samani za kutosha; 
 (c) mfumo wa kuaminika wa uondoshaji wa maji 

taka na taka ngumu; 
 (d) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 
 (e) vyoo na mabafu kwa ajili ya watumiaji wa 
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jinsi zote; 
 (f) vifaa vya zima moto;  
 (g) tanki la kuhifadhia maji safi; 
 (h) vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae au 

marumaru na kuta zake zimewekwa vigae kiasi 
cha futi sita kutoka usawa wa sakafu. 

 (i) jozi zaidi ya mbili za mashuka, foronya za 
mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na 
rangi isiyoficha uchafu; 

 (j) sehemu maalumu ya kufulia na kuanikia nguo; 
na  

 (k) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa 
ajili ya wafanyakazi. 

  
Upimaji wa 
afya 

 35.- Kila mfanyakazi wa hoteli, gereji, saluni, 
kiwanda, wazoa taka, choo cha umma, mgahawa, baa, 
bucha, sehemu ya kuokea mikate, nyumba ya kulala 
wageni, mfagiaji wa barabara au duka la kuuzia pombe 
ana wajibu wa kupima afya kila baada ya miezi sita katika 
kituo cha Serikali au kituo cha afya kilichoteuliwa na 
Halmashauri.  

  
Mamlaka ya 
kukagua 

 36. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kuingia katika jengo lolote wakati wowote wakati wa saa 
za kazi na wakati wowote inapotakiwa kufanyika kwa 
ukaguzi maalumu kwa madhumuni ya kukagua 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii. 
 

  
Kufungwa kwa 
jengo la 
biashara 
lisilokidhi 
masharti ya 
afya 

 37. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kuagiza kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka 
kanuni na masharti ya afya. 
 



 
Sheria Ndogo ya Afya, Lishe Na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri ya 

Manispaa Tabora 
Tangazo La Serikali Na. 320 (Linaendelea) 
 

 19 

  
Ada ya ukaguzi 
wa afya  38. Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya 

ambayo italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa 
leseni ya biashara ambayo viwango vyake vitakuwa kama 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  
Muda wa 
kulipa ada 

 39.-(1) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila 
mwanzo wa mwaka wa fedha wa Halmashauri, yaani 
mwezi Julai. 

  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika 
kipindi cha miezi miwili baada ya mwaka wa fedha 
kuanza atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na 
adhabu ya asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa. 

  
SEHEMU YA SITA 

UDHIBITI WA TAKA NGUMU 
  
Udhibiti wa 
utupaji wa taka   40.-(1) Mtu yeyote haruhusiwi kutupa taka ovyo 

katika maeneo ya makazi, biashara, mifereji ya maji ya 
mvua, hifadhi ya barabara au mahali popote pasipotengwa 
kwa ajili ya kutupa taka. 

  (2) Watumiaji wa vyombo vya usafiri binafsi au 
vya umma hawaruhusiwi kutupa taka nje ya vyombo 
wanavyotumia na taka zote zitawekwa kwenye chombo 
cha kuhifadhia taka kilichomo kwenye chombo cha usafiri 
husika. 

  (3) Mtu yeyote au mkazi ana wajibu wa 
kuhakikisha kwamba anatupa uchafu au taka katika 
vyombo maalumu vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia 
taka katika maeneo maalumu yaliyotengwa. 

  
Wajibu wa 
kuwa na pipa 
la taka 

 41.-(1) Kila mmiliki wa nyumba, mpangaji au 
mfanyabiashara ana wajibu wa kuhakikisha kuwa ana 
chombo imara chenye mfuniko kwa ajili ya kuhifadhia 
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taka ngumu kabla hazijachukuliwa kwa ajili ya kwenda 
kutupwa katika eneo lililotengwa kwa ajili ya kuhifadhi 
taka. 

  (2) Kila mmiliki wa nyumba, mpangaji au 
mfanyabiashara ana wajibu wa kuhakikisha kuwa ana 
chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka 
ngumu na kinatumika kwa kazi hiyo na anakitunza na 
kukilinda. 

  (3) Kila mkazi au mtu yeyote ana wajibu wa 
kutunza na kuhifadhi vyombo vya kuhifadhia taka 
vinavyowekwa na Halmashauri. 

  
Uanzishwaji wa 
Vikundi Jamii  

 42. Halmashauri itakuwa na jukumu la 
kuhamasisha uundaji wa Vikundi Jamii na kuvitambua ili 
kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu 
pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba 
na Halmashauri. 

  
Uhifadhi wa 
maji taka  43.-(1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa 

kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhi maji taka na 
atawajibika kunyonya maji taka pale karo linapojaa.  

  (2) Mtu yeyote haruhusiwi kufungulia na 
kutiririsha maji taka au kinyesi kutoka chooni au sehemu 
yoyote wakati wa mvua au wakati wowote kwenye 
mifereji ya maji ya mvua, mabonde au maji yanayotembea 
au sehemu nyingine yoyote isiyoruhusiwa. 

  
Kutiririsha maji 
taka  44. Mtu yeyote haruhusiwi kutiririsha au 

kuelekeza maji kutoka vyooni, bafuni, karoni, baada ya 
kufua au kuosha vyombo kwenda sehemu yoyote 
isiyotengwa kuhifadhi maji taka. 

  
Taka za 
viwanda  45.-(1) Kiwanda chochote hakiruhusiwi kutoa au 

kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu, 
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harufu mbaya, vumbi au kelele na kusababisha kero kwa 
wakazi wa eneo la Halmashauri. 

  (2) Kila mwenye kiwanda ana wajibu wa 
kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, maganda, moshi 
na takataka nyingine zinazoweza kuleta kero au adha kwa 
ujumla haziwafikii wala hazileti madhara kwa binadamu 
na viumbe hai wengine. 

  
Kaya au jengo 
la biashaara 
kulipa ada ya 
uzoaji taka 

 46.-(1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka 
kutoka kwa kila kaya, mwenye jengo la biashara au taasisi 
yoyote. 

  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya 
kila mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa 
Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo kwa 
njia ya kieletroniki yatakayolipwa na atajaza katika rejista 
ya wazalishaji taka. 

  (3) Endapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia 
gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi 
miwili mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za 
kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani. 

  (4) Bila kuathiri kanuni ya 16 cha Sheria Ndogo 
hii ni marufuku kwa mtu yeyote, kampuni, wakala au 
taasisi kuendesha shughuli za uchomaji wa taka hatarishi 
bila kupata kibali kutoka Halmashauri. 

  
 SEHEMU YA SABA 

UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO 
  
Wajibu wa 
kuwa na choo 
na kukitumia 

 47.-(1) Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji ana 
wajibu wa  kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo 
safi na imara kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo. 

  (2) Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji ana 
wajibu wa kuweka sehemu maalumu ya kunawa mikono 
yenye maji safi na sabuni ya kimiminika. 



 
Sheria Ndogo ya Afya, Lishe Na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri ya 

Manispaa Tabora 
Tangazo La Serikali Na. 320 (Linaendelea) 
 

 22 

  
Umbali wa 
kujenga choo 

 48. Choo chochote kinapaswa kujengwa umbali 
wa mita sitini kutoka chanzo chochote cha maji 
kinachotumika kwa matumizi ya nyumbani. 

  
Vyoo vya 
umma 

 49.-(1) Halmashauri inaweza kujenga choo cha 
umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya watu au 
taasisi kujenga choo cha umma katika maeneo ambayo 
Halmashauri itaona inafaa. 

  (2) Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii vitatakiwa kuwa vya kudumu na viwe na- 

 (a) matundu yasiyopungua mawili kwa wanawake 
na mawili kwa wanaume; 

 (b) mfumo madhubuti wa maji na uwepo wa maji 
ya kutosha yaliyo safi na salama; 

 (c) chombo cha kuhifadhia maji ya akiba; 
 (d) bafu ya wanaume na wanawake; 
 (e) sehemu ya haja ndogo kwa wanaume; na 
 (f) chombo maalumu chenye mfuniko cha 

kuhifadhia taka zisizoweza kusukumwa na 
maji. 

  
Vyoo vya 
muda katika 
mikusanyiko 

 50. Mtu yeyote, kikundi au taasisi yenye lengo la 
kukusanya watu kwa madhumuni ya mkutano, sherehe au 
mkusanyiko wowote ina wajibu wa kuweka au kujenga 
choo cha muda endapo eneo hilo hakuna choo cha 
kudumu na itatakiwa kuomba idhini kutoka Halmashauri. 

  
Vyoo katika 
majengo ya 
biashara 

 51. Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa 
kujenga vyoo vyenye viwango vinavyokubalika chini ya 
Sheria Ndogo hii kwa ajili ya matumizi ya wateja wake 
kwa kuzingatia jinsi zote. 

  
Ilani ya  52. Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika 
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kujenga  au 
kurekebisha 
choo 

kuwa nyumba yoyote haina choo au choo kilichopo 
kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa 
Mwidhiniwa atatoa ilani kwa mmiliki wa nyumba au 
mpangaji akiainisha masharti ya kurekebisha hali hiyo. 

  
Kufungwa kwa 
jengo 

 53. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 54, 
Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo lisilo na 
choo au lenye choo kisichofaa kwa matumizi lisitumike 
kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo hali hiyo 
itakapokuwa imerekebishwa. 

  
Ilani ya 
kuondoa kero  54.-(1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua 

kuwa eneo alilokagua lina kero yoyote, atatoa ilani ndani 
ya siku saba kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji 
au mtu yeyote anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo.  

  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza 
masharti ya ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa 
kwenye ilani atakuwa anatenda kosa. 

  
Eneo maalumu 
la uvutaji 
sigara 

 55.-(1) Mtu yeyote haruhusiwi kuvuta sigara 
kwenye eneo la wazi au kwenye mikusanyiko ya watu. 

  (2) Kila mwenye jengo la biashara za baa, hoteli, 
mgahawa, kumbi za starehe, viwanja vya michezo na 
burudani, ofisi za umma na binafsi anatakiwa kutenga 
eneo maalumu la kuvutia sigara na kuweka chombo cha 
kuhifadhia majivu na vichungi vya sigara. 

  
Ukaguzi wa 
afya 

 56. Halmashauri kupitia afisa afya ya mazingira 
itafanya ukaguzi wa afya kwenye maeneo yote ya makazi, 
biashara au shughuli yoyote yaliyopo katika eneo la 
Halmashauri. 
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SEHEMU YA NANE 
WAJIBU WA HALMASHAURI KATIKA USIMAMIZI WA LISHE 

  
Wajibu wa 
Halmashauri 
ya kijiji au 
mtaa 

 57.-(1) Halmashauri ya kijiji au Mtaa itakuwa na 
wajibu wa- 

(a) kushirikiana na wataalamu wa afya na lishe 
kutoa elimu inayohusiana na masuala ya lishe 
kwa wananchi; 

 (b) kuhakikisha taarifa zote zinazohusiana na lishe 
zinajadiliwa, kufanyiwa uamuzi na 
zinabandikwa kwenye mbao za matangazo 
katika Ofisi za kijiji au mtaa husika; 

 (c) kuhakikisha siku ya afya na lishe 
inaadhimishwa kwa kila robo mwaka katika 
mtaa au kijiji; 

 (d) kuhakikisha watoto wote chini ya miaka 
mitano wanaogundulika kuwa na utapiamlo 
mkali wanapelekwa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya kwa ajili ya matibabu; 

 (e) kuhakikisha watoto wote chini ya miaka 
mitano wanahudhuria kliniki kulingana na 
tarehe iliyopangwa na mtoa huduma za afya;  

 (f) kuhimiza wajawazito kuhudhuria kliniki kwa 
muda wote wa ujauzito; na 

 (g) kuhakikisha kila shule inakuwa na utaratibu 
maalumu wa kuwawezesha watoto kupata mlo 
wa mchana shuleni. 

  
Wajibu wa 
wataalamu wa 
afya na lishe 

 58.-(1) Mtaalamu wa afya na lishe atakuwa na 
wajibu ufuatao: 

(a) kutembelea kaya na kutoa elimu inayohusu 
masuala ya lishe; 

 (b) kufanya utambuzi wa watoto wenye utapiamlo 
katika mtaa au kijiji; 
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 (c) kutoa taarifa ya masuala ya lishe katika vikao 
vya Halmashauri ya kijiji; 

 (d) kumpa rufaa mtoto mwenye utapiamlo kwenda 
kituo wanachotolea huduma za afya; na 

 (e) kufanya utambuzi wa hali ya lishe kwa watoto 
chini ya miaka mitano. 

  
Wajibu wa 
mzazi au mlezi  59. Kila mzazi au mlezi katika kila kaya atakuwa 

na wajibu ufuatao: 
(a) kuhakikisha mtoto chini ya miaka mitano 

anapelekwa kliniki; 
 (b) kuhakikisha mtoto au mjamzito anapewa 

chakula cha virutubisho kadiri ya maelekezo 
ya mtaalamu wa lishe au mhudumu wa afya 
ngazi ya jamii; 

 (c) kuhakikisha mtoto mwenye utapiamlo 
anapelekwa kwenye kituo cha kutolea huduma 
za afya kupatiwa matibabu ya utapiamlo; 

 (d) kuhakikisha usafi na usalama wa mji 
unatekelezwa katika kata; 

 (e) kuhakikisha mtoto anapewa matone ya 
nyongeza ya vitamini “A” na dawa za minyoo 
kwa kadiri ya maelekezo ya mtaalamu wa 
afya; na 

 (f) kuhakikisha mjamzito anahudhuria kliniki 
muda wote wa ujauzito. 

  
Kamati ya 
Lishe ya 
Halmashauri 

 60. Kutakuwa na Kamati ya Lishe ya Halmashauri 
yenye wajumbe wafuatao: 

 (a) Mkuu wa Wilaya ambaye atakuwa mwenyekiti 
wa kamati; 

 (b) Mkurugenzi wa Halmashauri ambaye atakuwa 
katibu wa kamati; 
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 (c) Afisa Utumishi wa Halmashauri; 
 (d) Mweka Hazina wa Halmashauri; 
 (e) Mganga Mkuu wa Halmashauri; 
 (f) Afisa Lishe wa Halmashauri; 
 (g) Watendaji wa Kata zote zilizomo ndani ya 

Halmashauri; na 
 (h) wadau wa maendeleo wanaofanya kazi eneo la 

Halmashauri. 
  

Wajibu wa 
Kamati ya Lishe 
ya Halmashauri 

 61. Kamati ya Lishe ya Halmashauri itakuwa na 
wajibu wa- 

(a) kufanya tathimini ya utekelezaji wa shughuli 
za lishe ndani ya Halmashauri; 

 (b) kuhakikisha kuwa shughuli zinazopaswa 
kutekelezwa katika ngazi ya mtaa au kijiji 
zinatekelezwa; na 

 (c) kuratibu na kuhakikisha kuwa vikao vya 
tathmini ya lishe katika ngazi ya Halmashauri 
vinafanyika kila robo mwaka na taarifa 
inawasilishwa katika Kamati ya Lishe ya 
Mkoa. 

  
Maeneo ya 
kutolea 
huduma ya 
lishe 

 62. Mtaalamu wa afya na lishe atatoa huduma ya 
lishe katika kila kaya na kituo cha kutolea huduma za afya 
au eneo lolote litakaloainishwa. 

  
Makosa  63. Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa endapo- 

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia au atamshawishi 
mtu au kundi la watu kumzuia Afisa 
Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

 (b) atamwaga taka barabarani, katika mtaro wa 
maji ya mvua, uchochoroni au mahali popote 
hadharani au katika eneo lolote lisiloruhusiwa; 
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 (c) ataendesha biashara ya pombe ndani ya 
nyumba ya makazi; 

 (d) atatiririsha maji machafu barabarani au katika 
eneo la nyumba ya jirani; 

 (e) ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na 
kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, 
mabwawa, lambo au ndani ya chanzo cha maji 
au kisima kinachotumika kwa matumizi ya 
binadamu; 

 (f) atapika vyakula pembezoni mwa barabara au 
nje ya majengo mengine; 

 (g) atauza vyakula maeneo yasiyo rasmi au 
kushindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati 
safi lililofunikwa na lenye kioo; 

 (h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki au 
mitambo katika maeneo ya wazi, makazi, 
barabarani, uchochoroni au katika maeneo 
yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila 
kuzingatia taratibu za mipango miji; 

 (i) atavuta sigara hadharani, mahali pa jumuiya au 
kwenye vyombo vya usafiri; 

 (j) atatema mate ovyo au kutema mate barabarani 
au mahali pa jumuiya; 

 (k) ataacha nyumba anayoishi, anayomiliki au 
anayofanyia shughuli zake katika hali ya 
uchafu yenye kuleta kero au chukizo; 

 (l) ataacha chombo cha usafiri katika hali ya 
uchafu; 

 (m)  ataendesha shughuli za viwanda katika 
maeneo ya wazi, makazi, barabarani, 
uchochoroni au katika maeneo yasiyotengwa 
kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 
mipango miji; 

 (n) ataanzisha au kufungua karakana katika 
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majengo, majumba au maeneo ya makazi; 
 (o) ataenda haja ndogo au kubwa barabarani, 

uchochoroni, upenuni au mahali popote 
ambapo si chooni; 

 (p) atafanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au 
mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo 
la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 
shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika 
kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto 
katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa 
shughuli hizo bila kupata kibali kutoka 
Halmashauri; 

 (q) atafanya mikusanyiko wakati wa mlipuko wa 
magojwa ya kuambukiza bila idhini ya 
Halmashauri; au 

 (r) atapanda mazao yenye urefu wa kuzidi 
sentimita thelathini katika kata ya Cheyo, 
Ipuli, Tambukareli, Mpela, Kidongo 
Chekundu, Kiloleni, Isevya, Kanyenye, Kitete, 
Mbugani, Ng’ambo, Gongoni, Chemchem, 
Mapambano na Mwinyi. 

  
Adhabu   64. Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa 

kukiuka masharti ya Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa 
faini isiyozidi shilingi laki tatu au kutumikia kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote mbili.  

  
Kufifilisha 
kosa  65. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 

kosa kwa kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa 
kinyume cha Sheria Ndogo hii, kiasi kisichozidi shilingi 
laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa 
tayari kujaza fomu maalumu iliyoanishwa kwenye 
Jedwali la Nne. 
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Kufutwa kwa  
Ts Na.  
361 la 2015 

 66. Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora za mwaka 2015 
zimefutwa.  

 
 

_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 5(1)) 

 
 

ADA YA UZOAJI  WA TAKA 
 

Namba Aina ya Makazi Kipato cha chini kwa 
mwezi 

    1 Nyumba za ghorofa usanifu wa 
kawaida(Kwa kaya) 

2,000 

2 Nyumba za chini(kwa kaya) 2,000 
3 Nyumba mpya za ghorofa usanifu wa 

kawaida 
3000 

4 Nyumba mpya za ghorofa usanifu wa kisasa 5,000 
5 Nyumba ya pekee(Bungalow) 5000 
6 Nyumba ya pekee yenye nyumba za 

huduma (Villa) 
8000 

Namba Aina ya mzalishaji wa taka Kiwango cha ada kwa mwezi 
Kipato cha chini 

8 Hostel (kwa mpangaji /mkazi ) 500 
9 Hostel (kwa chumba) 2000 
10  Nyumba ya kulala wageni 10000 
 OFISI 

• Ofisi  - 1 – 10 wafanyakazi 10,000 
• Ofisi – 11 – 50 wafanyakazi 15,000 
• Ofisi – 51 – 100 wafanyakazi 20,000 
• Ofisi – 101 – zaidi ya wafanyakazi 50,000 

 BENKI 
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11 Tawi la Benki ya biashara 20,000 
12 Duka la kubadilishia fedha 20,000 
13 Ofisi za ATM 20,000 
14 Ofisi za luku (Tanesco) 12,000 
15 Ofisi za luku(wakala) 51,000 
 Mawakala wa fedha kwa mitandao ya 

simu na benki 
15,000 

 VYAKULA NA VINYWAJI 
16 Sehemu ya kutengenezea chai na vitafunwa 10,000 
17 Cafe/Restaurant  10,000 
18 Duka la vyakula na vinywaji  10,000 
19 Baa( pombe, vinywaji baridi na vitafunwa) 10,000 
20 Mama na baba lishe 5,000 
21 Taka zinazotokana na Biashara ya Mgahawa wa 

nje ya Majengo  
10,000 

22 Vibanda vya chips 5000 
23 Baa na mgahawa/jiko 5,000 
24 Baa na nyumba ya kulala wageni 20,000 
25 Baa, nyumba ya wageni na Ukumbi wa starehe 10,000 
26 Baa na ukumbi wa starehe 10,000 
27 Baa, Ukumbi wa starehe na mgahawa 10,000 
28 Ukumbi wa starehe  

Watu 01 hadi 300 70,000 
Watu 301hadi750 80,000 

29 Duka la kuuza Ice Cream     10,000 
30 HOTELI 

 10 Vyumba 30,000 
11- 20 Vyumba 50,000 
21- 30 Vyumba 50,000 
31- 40 Vyumba  50,000 
41- 50 Vyumba 60,000 
51- 70 Vyumba 70,000 
71- 100 Vyumba 80,000 
101-  Na kuendelea                   90,000 

31 BUCHA YA NYAMA NA SAMAKI WABICHI 5,000 
 DUKA ( JUMLA NA REJA REJA) 

32 Vyakula/Bidhaa mchanganyiko 10,000 
33 Duka la Nguo   5,000 
34 Vifaa vya umeme  au simu (Electronic phone, 8,000 
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phone accessories and electrical appliances) 
35 Vifaa vya ujenzi Hardware/ Machinery 15,000 
36 Vitabu/ Shajala    5,000 
37 Urembo/ Vipodozi  5,000 
38 Duka la Samani (Furniture and Machinery) 10,000 
39 Vinywaji na Pombe Kali (beverages and liquor 

stores) 
5,000 

40 Taka zinazotokana na ghala la kuhifadhia bidhaa 
(Store ) 

10,000 

41 Vipuri na Vifaa (Spare parts and tools) 10,000 
42 Duka la Vifaa Chakula  10,000 
 
 

KARAKANA NA VIWANDA 

43 Fundi Seremala 10,000 
44 Karakana ya Chuma (Metal W/ shops) 10,000 
45 Karakana ya Magari (Motor Garage) 20,000 
46 Karakana ya pikipiki (motocycle gerage) 15000 
47 Sonara na uhunzi wa vito (Jewerly and Black 

Smith) 
5000 

48 Shughuli za Vioo (Glass Works)/ Shughuli za 
Alminium 

10,000 

49 Mchapishaji 20,000 
50 Stoo 20,000 
51 Mashine ya Mbao kwa ujazo wa mita moja (saw 

mill  per meter cubic) 
15,000 

 VIWANDA VIDOGO NA VIKUBWA 
52 Kwa tani moja ya taka kwa ujazo mkubwa 25,000 
53 Kwa ujazo wa mita moja   cubic meter 25,000 
54 Umeme na Matengenezo ya Elektroniki 

(Electronical anad Electronic repair) 
10,000 

55 Magurudumu na Matengenezo 
 

10,000 

 BIASHARA NDOGO NA NYINGINEZO 
56 Fundi Cherehani 5,000 
57 Seremala 5,000 
58 Fundi viatu 2,000 
59 Saluni ya Nywele 5,000 
60 Dobi 5,000 
61 Genge kwa meza moja 2,000 
62 Biashara ya juisi ya miwa  10,000 

62(a) Wauza matunda na juisi nyinginezo 5,000 
62(b) Wafanyabiashara  wadogo wasio na maeneo 

maalum.  
500 kwa siku 



 
Sheria Ndogo ya Afya, Lishe Na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri ya 

Manispaa Tabora 
Tangazo La Serikali Na. 320 (Linaendelea) 
 

 32 

63 Huduma za Internet 3,000 
 HUDUMA ZA AFYA (TAKA ZISIZOKUWA ZA HATARI) 

64 Duka la dawa baridi 8,000 
65 Duka la Dawa Rejareja (Retail Pharmacy) 5,000 
66 Duka la Vifaa vya Maabara 3,000 
67 Maabara ya Vipimo 3,000 
68 Zahanati   8,000 
69 Kituo cha Afya   5,000 
70 Dawa asilia   5,000 
71 Hospitali 10,000 
72 Kliniki 10,000 
73 Hospitali ya Rufaa 40,000 
 TAASISI ZA MAFUNZO 

74 Kituo cha kulelea watoto, Shule ya Sekondari, Shule ya Msingi na Vyuo vya 
Kutwa 

01- 200 Wanafunzi 15,000 
201- 500 Wanafunzi 30,000 
501-1,000 Wanafunzi 30,000 
1001- na kuendelea 80,000 

75 Shule na Vyuo vya Bweni zisizo za serikali 
02- 200 Wanafunzi 40,000 
201- 500 Wanafunzi 50,000 
501-1,000 Wanafunzi 150,000 
1001- na kuendelea 80,000 

 VITUO VYA MAFUTA 
76 Kituo kikubwa cha Mafuta(Pump 6+) 100,000 
77 Kituo kidogo cha Mafuta (pump 1-5) 15,000 
78 Kituo cha Mafuta ya taa 20,000 
79 Kituo cha Kuuzia gesi 30,000 
80 Kibanda cha Kuuzia mkaa (Kikubwa) 40,000 
81 Kibanda cha Kuuzia Mkaa (Kidogo gunia 1- 10) 30,000 
82 

 
Msikiti au Kanisa bila ya kuwa na shughuli 
nyingine za Kibiashara 

20,000 

83 Msikiti au Kanisa ukiwa  na shughuli nyingine 
za Kibiashara 

50,000 

 HUDUMA NYINGINEZO 
84 Jumba la Starehe/ Klabu/cassino/night clubs 50,000 
85 Ofisi za ulinzi 5000 
86 Tax kwa siku 200 
87 Daladala kwa siku 500 
88 Lori la Mizigo kwa siku  1000 
89 Minara ya simu na mawasiliano mengine 8,000 
 TAKA ZENYE UJAZO MKUBWA  
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_____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)) 

 
Kaya moja kiwango kwa mwezi  Shilingi 3,000 
 

 
 

_____________ 
JEDWALI LA TATU 

_______________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18(2)) 

 
UPANDAJI MITI KWA KUZINGATIA MAENEO 

 
Ujazo wa juu Miti isiyo pungua 2 
Ujazo wa kati Miti isiyo pungua 4 
Ujazo wa chini Miti isiyo pungua 5 
 

 
_____________ 

 
JEDWALI LA NNE 

______________ 
 

(Limetegenezwa chini ya kanuni ya 65) 

90 Taka za Bustani kwa Mita Mraba Moja 5,000 
91 Taka za Viwandani kwa Tani 20,000 
92 Taka za Masoko kwa Tani kwa Mita mraba 25,000 
93 Ghala (Godown) kwa mwezi 30,000 
94 Duka la Vifaa vya Muziki kwa mwezi 20,000 
95 Duka la  CD na Cassette kwa mwezi 5,000 
96 Bahati nasibu kwa mwezi 5,000 
97 Taka za Biashara kwa Tripu 

(Super market, hyper market na nyinginezo) 
40,000 

98 Taka za Uvunjaji wa Jengo kwa tani moja 
(Demolition Debris per ton) 

20,000 

99 Kituo cha Kuchakata Taka (Recycling Center 
Plant) kwa mwezi 

10,000 
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FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

Mimi …………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya 
………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, kwamba 
mnamo tarehe ………… ya mwezi…………. Mwaka ……… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni 
ya ……………ya Sheria Ndogo ya Afya, Lishe na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora ya Mwaka 2024. 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, Niko tayari kulipa kiasi cha ada ninaodaiwa pamoja 
na faini. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU. 
Leo tarehe …………………..ya Mwezi …………… Mwaka ………………… 
Jina: ……………………………... 
Saini: ……………………………. 
 
MBELE YANGU:  
Jina: …………………………………… 
Wadhifa: ………………………………. 
Saini: ………………………………….. 
Tarehe: ………………………………... 
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Lakari ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora imegongwa kwenye Sheria 
Ndogo hii kufutia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la 
Madiwani la Halmashauri ya Manispaa ya Tabora uliofanyika tarehe 12 
mwezi 05 Mwaka 2023 na kushuhudiwa lakari hiyo ikigongwa mbele ya;- 

 
ELIAS MAHWAGO KAYANDABILA 

Mkurugenzi wa Manispaa 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

 

MHE. RAMADHANI S. KAPELA 
                                                             Mstahiki Meya  

Halmashauri ya Manispaa Tabora 
/ 

NAKUBALI 
 
 
Dodoma,                                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
     20  February, 2024                                    Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais  

 (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
 
 
 

L.S 


