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DIBAJI

Sera ya Menejimenti na Ajira katika utumishi wa
Umma ni chombo muhimu hasa katika kipindi hiki
ambapo Serikali imedhamiria kuchukua hatua
thabiti za kuimarisha utendaji kazi na kuboresha
huduma kwa wananchi na kwa vyombo vingine vya
uzalishaji mali na utoaji huduma. Toleo la kwanza
la Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa
Umma lilitolewa mwaka 1998. Sera hii ilikuwa na
lengo la kubadili mfumo wa utawala na uendeshaji
Serikali ambao tuliurithi kutoka Serikali ya wakoloni
ambao sasa hauwezi kukidhi mahitaji na matarajio
ya kiuendeshaji katika Serikali ya wakati huu. Sera
iliweka misingi na taratibu mpya za uendeshaji wa
Serikali kwa kulingana na wakati huu.

Tathmini ya kipindi cha miaka 10 ya utekelezaji wa
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa
Umma imeonesha kuwepo mabadiliko makubwa
katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii.
Kutokana na uzoefu uliopatikana katika utekelezaji
wa mifumo ya kimenejimenti kama vile kuwepo kwa
Mfumo wa upimaji wa utendaji kazi kwa uwazi,
Mkataba wa Utoaji Huduma kwa Mteja; Mpango
Mkakati; Mfumo wa Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji
Taarifa, kumesaidia kuongeza ufanisi na utendaji
kazi katika Utumishi wa Umma ambapo* matokeo
yake ni: .

(1) Kupungua kwa urasimu katika utoaji wa
huduma; :
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(i)  Utekelezaji wa Mpango wa Upimaji Kazi
kwa uwazi,

(i)  Kuboreka kwa usimamizi wa
kumbukumbu;

(iv)  Utaratibu mzuri wa kustaafu;

(v) Wananchi wana uelewa wa upatikanaji wa
huduma za umma na haki zao za kupata
huduma hizo;

(vi)® Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala
wa Serikali zina Mipango ya Kazi
inayotekelezeka;

(vi) Kuwa na mfumo mmoja wa utoaji taarifa
na upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa
wakati.

Mabadiliko haya yanahitaji utawala wenye viongozi
na wasimamizi imara, waadilifu, wasikivu na wenye
uwezo wa kujiendeleza na kuwajibika kikamilifu
katika utendaji wa kazi zao.

Aidha, katika kipindi hiki imeonekana kuwepo
umuhimu wa kuongeza kasi ya kutekeleza agenda
ya maendeleo ya Taifa ikiwa ni pamoja na Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2025, Mpango wa Kukuza
Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA),
Utandawazi, na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Tawala
(CCM) ya mwaka 2005 ambayo inaelekeza
mabadiliko va mtazamo wa majukumu ya Serikali
kutoka ule wa Serikali kujishughulisha moja kwa
moja na uzalishaji mali na kutoa huduma zote za
kiuchumi nra kijamii, na kuwa chombo cha
cauwawezesha au kuwapa uwezo wananchi na
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vyombo vingine visivyo vya kiserikali kufanya kazi
hizo, na kujenga mazingira yanayowawezesha
wananchi na vyombo hivi kushirikiana na Serikali
katika kutoa huduma hizi. Moja ya matokeo
muhimu ya mwelekeo huu, si kuiondolea Serikali
wajibu wa kuwa mwajiri mkuu, bali kuweka
mazingira ya kuwezesha ajira katika sekta nyingine.
Kutokana na hali hii, Serikali inalo jukumu la
kuhakikisha kuwa ajira, uteuzi na kupandishwa
ngazi katika Utumishi wa Umma unazingatia uwezo,
ujuzi na uadilifu wa mtumishi. Pamoja na mafanikio
yaliyopatikana, pamoja na agenda ya Maendeleo ya
Taifa, bado imeonekana kuwa kuna baadhi ya
maeneo yanayohitaji mabadiliko, hasa katika ajira,
kupandishwa cheo, na umuhimu wa kuimarisha
maadili ya utumishi wa umma. Baadhi ya vipengele
vimehuishwa ili kukidhi mahitaji haya. Hili ni
badiliko muhimu katika Sera hii.

Sera hii inaendelea kuhimiza utendaji mzuri wa kazi
wenye matokeo mazuri katika huduma zote za
Utumishi wa Umma. Aidha, inaelekeza kuwa
pamoja na ufinyu wa bajeti ya kuendeshea Serikali,
lazima kila senti inayotolewa na Serikali ionyeshe
matokeo yanayounufaisha Umma. = Matokeo hayo
yaweze kupimika au kuoneckana kwa macho au
katika ubora wa kazi au katika kupunguza kero au
katika ubora wa hali ya wananchi.

Kwa kuzingatia sababu hizi na mabadiliko haya
watumishi wote wa Umma wanatakiwa kuelewa
umuhimu wa mabadiliko haya na kubadili tabia na
mienendo yao na kuongeza nidhamu katika utendaji
wao wa kazi. Nidhamu ni ujuzi, utii na uzingatiaji
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wa sheria, kanuni na taratibu nzuri za kazi. Lazima
watumishi turejeshe uadilifu na ustahifu katika kazi
na utoaji wa huduma kwa wananchi ili kupunguza
malalamiko na kuongeza kasi ya maendeleo nchini.
Maana yake ni kwamba, lazima kanuni zote na
masharti ya kiutendaji kazi yanayokwamisha
utendaji mzuri wa kazi yabadilishwe ili yalinganc na
Sera hii. Kwa mfano, katika ujenzi wa barabara au
madaraja  zinatakiwa kanuni na  masharti
yanayohakikisha kuwa fedha za walipa ‘kodi wa
ndani na nje ya nchi zinatumika kwa uangalifu na
zinaleta matokeo mazuri; lakini hatutaki kanuni na
masharti hayo yawe visingizio vya ucheleweshaji wa
utoaji wa huduma hizi. Tunataka kanuni zitumike
kulinda fedha za wananchi na kuhakikisha kuwa
fedha za walipa kodi zinatumika kwa kazi
iliyopangwa, kwa wakati wake na kwa uaminifu.
Hakuna haja ya kusisitiza zaidi kuwa mameneja na
wasimamizi wa Utumishi wa umma, wanatakiwa
kubadilika na kujiimarisha klmawazo ili waweze
kulielekeza Taifa letu katika maendeleco yenye
mafanikio na fahari katika karne ya 21. Katika
karne hii Utumishi wetu unakabiliwa na
mapambano mapya na magumu. Njia ni kubadilika
kwani hakuna kinachodumu isipokuwa mabadiliko.

Baadhi ya Asasi zisizo za Serikali (AZISE) hapa
nchini zimeongeza sana mchango wao katika
shughuli za kiuchumi na katika huduma za kijamii.
Asasi hizi sio tu zinahitaji taaluma na usimamizi wa
aina tofauti na ule tulio nao, bali pia zinahitaji
mtazamo tofauti wa tabia na desturi za Utumishi wa
Umma. Kwa upande mwingine, hali ya ushirikiano
na uhusiano wa kimataifa, ukijumuisha mabadiliko



ya haraka ya teknolojia na ushindani unaoongezeka
kwa kasi kubwa, vyote vinahitaji maamuzi ya
haraka, uwezo mkubwa wa kuelewa mambo, mbinu
mpya na ujuzi mpya wa kiuendeshaji. Lengo la Sera
hii ni kwenda na wakati yaani kupokea mabadiliko
kwa haraka, kwa usahihi na kwa wakati wake.

Nia yetu ni kuwa na Serikali imara na inayokwenda
na wakati. Kwa hiyo, Sera hii ni nguzo muhimu
yenye lengo la kujenga misingi ya uendeshaji wa
Serikali kwa misingi ya Sheria, Kanuni, Taratibu,
ukweli, uwazi na haki kwa watu wote. Serikali imara
ni Sheria, Kanuni imara na watumishi imara.

Kubadili kanuni za kazi au miundo ya Wizara au
kupunguza watumishi au kuongeza mishahara peke
yake hakutoshi. Lazima hatua hizi ziendane na
mabadiliko ya kweli ya kifikra kwa watumishi
kuhusu mtazamo na mwelekeo wa mambo, pamoja
na mbinu, mikakati na mabadiliko katika kasi ya
utoaji maamuzi na utendaji kazi.

Ni kweli kuwa mabadiliko ya kweli hayawezi
kunyesha kama mvua au kupandlkuwa kama mti
wa matunda au kuingizwa toka nje ya nchi kama
bidhaa za kutoka viwandani. Lazima mabadiliko ya
kweli yatokane na mabhitaji ya watu wenyewe na
kutekelezwa na watu wenyewe kwa faida‘®ya watu
wenyewe. Ni kwa njia hiyo tu mabadiliko kama hayo
yataweza kudumu na kuendelezwa. Mabadiliko
haya ni zoezi la kudumu na siyo “Operesheni” kama
ya zimamoto. Kwa hiyo, yanahitaji kusimamiwa na
watumishi wanaoona mbali na wenye uwezo wa
kujifunza. Jambo muhimu ni kubadili miundo,
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kanuni, njia za utendaji kazi, mtazamo wa mambo,
maslah1 na kasi ya kuamua na kutenda. Bila hlvyo
tutatumia raslimali na fedha nyingi bila kuleta
mabadiliko yanayotegemewa. Lazima watumishi
wajue kazi zao, wawe na taratibu za kazi na watii
taratibu za kazi. Kama viongozi na Wakuu wa Idara
za Serikali watakubali mabadiliko haya, naamini
mabadiliko makubwa yatatokea katika uendeshaji
wa Serikali hapa nchini. Haya ndiyo mategemeo na
matumfini yangu.

Nasisitiza kuwa Serikali imedhamiria kurejesha
nidhamu, gfanisi, uadilifu, ustahifu, uwezo na
utendaji bora wa kazi katika Utumishi wa Umma
kwa kusisitiza mwelekeo, misingi na taratibu
zilizoainishwa katika Sera hii. Kwa hiyo, watumishi
wote wa Umma katika ngazi zote wanatakiwa
kupokea changamoto hii na kuweka mikakati thabiti
ya utekelezaji wa dhamira ya Serikali ya kujenga
Taifa imara kiutawala na kiuchumi. Lengo kuu ni
kudumisha amani, maendeleo na haki kwa
kuzingatia misingi imara ya uendeshaji wa Serikali.

Kwa hiyo, twende pamoja,
Tushirikiane,
Tuimarishe Utawala na Uendeshaji Serikali,
Tujenge nchi yetu, Tanzania

HAWA ABDULRAHMAN GHASIA (MB.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS,
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.l

12

. wananchi.

Utumishi wa Umma ni rziumo wa kiutawala
na kimenejimenti uliokabidhiwa dhamana na
jukumu la kuhakikisha kuwa jamii inapata
huduma inayokusudiwa kutoka kwa Serikali
yao au taasisi yeyote kwa niaba ya Serikali
kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni, taratibu
na miongozo mbalimbali. Utekelezaji wa
majukumu ya Utumishi wa Umma hufanywa
na watumishi wenye uwezo na elimu ya
kutosha katika uendeshaji. Watumishi hao
huhitaji motisha ili kujenga ari ya kutekeleza
majukumu  yao kwa  ufanisi. Serikali
imekusudia kuendelea kuwajengea UWeZzo,
kuwapa motisha na kuwajengea ari watumishi
kwa kuanzisha mwelekeo mpya Kkatika
uendeshaji wa Utumishi wa Umma, na katika
sera za uendeshaji wa Rasilimali Watu, Sheria,
Kanuni na Taratibu zinazohakikisha kuwa
watumishi wa Umma wana motisha, ari,
wanazingatia kiwango cha juu cha,maadili, na
kwamba wanao uwezo wa kuturia ujuzi na
vipaji vyao katika utoaji wa huduma bora kwa

kwa muda mrefu Utumishi wa Umma
umekuwa ukikabiliwa na matatizo mengi
yaliyosababisha kushuka kwa kiwango cha
huduma zitolewazo na serikali. Huduma
nyingi za Serikali zimekuwa haziwaridhishi
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wananchi. Sababu kubwa za kuwepo kwa hali
hii ni kushuka kwa tija kwa kiwango kikubwa,
kushuka kwa maadili ya kazi, kutozingatia
Sheria, Kanuni na Taratibu za ‘kazi, udhibiti
hafifu wa watendaji pamoja na kuwepo kwa
vitendo vya rushwa. Kati ya sababu kubwa za
kuwepo matatizo haya ni udhaifu katika
utaratibu unaotumika kuajiri watumishi na
kuwasimamia. Matatizo yaliyobainishwa ni
haya yafuatayo:- '

" Ajira na uteuzi wa watumishi wa umma
kutozingatia mpango wa maendeleo
kitaaluma ya mtumishi (career
development).

" Ukosefu wa vigezo vya kubaini nafasi za
kazi zilizo wazi Serikalini.

* Mchakato wa upandishwaji cheo ndani ya
utumishi wa umma haukutofautishwa na
ajira  ya mtumishi anayetoka nje ya
utumishi wa umma. Aidha, orodha ya
ukubwa kazini (Tange) na miundo ya
maendeleo ya utumishi haikuzingatiwa.

* Kutokuwepo na chombo maalum katika
utumishi wa umma kinachoshughulikia
masuala ya ajira.

* Kutokuwa na udhibiti wa uhamisho au
kubadilisha kazi kutoka sehemu moja
kwenda sehemu nyingine katika utumishi
wa umma.



Udhaifu katika usimamizi wa utendaji kazi
na nidhamu. Utaratibu wa kumchukulia
mtumishi wa Umma hatua za kinidhamu
wenye urasimu mwingi na mrefu.

Watumishi wa Umma kutotilia maanani
mtazamo wa kumjali mteja ambaye ni
mwananchi wa kawaida, na kuhakikisha
kuwa anapata huduma bora inayolingana
na gharama anayoilipia kwa njia ya kodi.

Kuwepo mifumo ya utawala na uongozi
ambayo imepitwa na wakati na ambayo
haiwezi kumudu mabadiliko ya sasa hivi ya
kimaendeleo nchini na ulimwenguni.

Kutokuwa na kumbukumbu za watumishi
zinazoaminika, na mifumo ya taarifa zisizo
sahihi ambazo hazisaidii kufanya maamuzi
sahihi juu ya watumishi.

Viwango vidogo vya mishahara kulingana
na gharama halisi ya maisha kwa ujumla
na kupishana sana na mishahara
inayolipwa na waajiri wengine nchini.

Taratibu za ajira na usimamizi katika
Utumishi wa Umma ambazo hazjtoi uhuru
kwa watumishi kuacha na kuondoka kazini
bila kupoteza haki zao za malipo ya uzeeni.

Mgawanyo wa watumishi usio na uwiano

kati ya wizara, idara zinazojitegemea,
mikoa na hata kati ya sehemu za kazi
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1.3

* Utaratibu wa kupima utendaji kazi wa
watumishi usio na malengo yaliyo wazi, na
ambao hautoi nafas; ya kumshirikisha
mtumishi anayepimwa. '

" Kutokuwepo mipango thabiti ya
kuwaendeleza wafanyakazi ili kuwajengea
uwezo wa utendaji. Mafunzo
Yanayoendeshwa hayana uhusijano na
kuongeza uwezo wa utendaji kazi. .

Sera ya Menejimenti na Ajira Katika Utumishi

wa Umma ya mwaka 1998 ambayo sasa

imghuishwa nj Jitthada madhubutj zZa pamoja

zilizochukuliwa na serikali za kujenga uwezo

Wa utendaji, na za kuleta usimamizi wa kisasa

wa Utumishi wa Umma wenye uwezo wa

kuitumikia Serikali na kutoa huduma bora

kwa wananchi. Katikg Sera hii, Utumishi wa

Umma katika Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, unajumuisha Utumishi  katika

makundi mbali mbalj yafuatayo:

Utumishi katika Serikali Kuu.

Utumishi wa Sheria na Mahakama,

Utumishi wa Serikalj za Mitaa,

Utumishi wa Afya.

Utumishi wa Waalimu.

Utumishi wa Kisiasa.

Utumishi  wa Huduma 23 Kawaida

(Operational Service).

* Utumishi wa Taasisi na Wakala za Serikali
zinazojitegemea na vyombo vingine vya
Umma.



1.4

1.5

e Utumishi wa Bunge.

e Utumishi wa Jeshi la Wananchi wa
Tanzania.

e Utumishi wa Jeshi la Polisi .

e Utumishi wa Jeshi la Magereza.

e Utumishi wa Uhamiaji.

e Utumishi wa Zimamoto na Uokoaji.

Sera hii inalenga kutoa dira na malengo ya
jumla, maadili ya msingi na misingi ya
usimamizi itakayotumika katika utoaji wa
huduma za Serikali. Kutokana na misingi hii
ya jumla kwa mujibu wa sheria yake litaandaa
dira, malengo, maadili na taratibu zake za kazi
kulingana na aina ya kazi, taaluma na
mazingira yake.

Sera hii inajumuisha hoja na matamko
mbalimbali katika uendeshaji wa utumishi wa
umma na utekelezaji wake utahusu watumishi
wa umma wanaofanyakazi katika taasisi za
muungano zilizopo Tanzania Bara na
Zanzibar.



2.0

2.1

2.1.1

SURA YA PILI

HALI YA SASA KATIKA UTUMISHI wA
UMMA

Hali ya Sasa

' Pamoja na rushwa iliyokithiri. Kat; ya sababy

kubwa zg kuwepo matatizo haya ni taratiby
zinazotumika kuajiri watumishi na
kuwasimamia_ Matatizo yaliyobainishwa nj
haya yafuatayo:-

Mchakato wa Ajira na Upandishwaji Cheo

Tathminij ya Sera iliyofanyika mwaka 2004
ilibainisha upungufu katikg maeneo kadhaa
ikiwa nj Pamoja na kutopatikana kwa

kutozingatia maendeleo ya kiutumishi ng
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2.1.2

(succession = plan). Serikali imefanya
marekebisho na kuondoa upungufu na
matatizo yaliyojitokeza ili kukidhi changamoto
zilizojitokeza.

Masharti ya Ajira kwa Ushindani

Uzoefu uliopatikana ulionyesha kwamba yapo
maeneo ambayo Serikali haikuweza kupata
watumishi kwa njia ya ushindani kwa sababu
wahitimu wa fani hizo ni wachache, au
mahitaji yao katika soko pia ni makubwa.
Aidha, kwa asili ya mafunzo ya wataalamu
hawa sifa za utaalamu wao zinatolewa moja
kwa moja na vyombo vilivyopo, au taasisi za
mafunzo, kwa mfano, madaktari, walimu,
wahasibu, na wanasheria. Wataalamu kama

- hawa wanahitajika sana katika maenco ya

huduma husika na hivyo mfumo wa
ushindani unaathiri huduma hizo. Kutokana
na hali hii, Serikali ililegeza sharti la kuajiriwa
kwa ushindani kwa kada hizi ambazo
zinahitajika sana na zinakidhi, viwango vya
sifa zinazotakiwa kwa kazi husika.

Stadi za Kazi na Kiwango cha Chini cha
Elimu

Kwa kuwa Sera inamtaka kila mtumishi wa
Serikali kuwa na kiwango cha chini cha Elimu
ya Kidato cha nne, watumishi wengi
walilazimika kujiandikisha katika vituo mbali
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uwezo wao wa kiutendaji, mathalani Wauguzi
ambao pamoja na kuwa na elimy ya msingi,
walipata mafungo ya uuguzi katika vyuo
vinavyotambuliwa na Serikali ng kusajliwa
rasmi kuwa Wauguzi, ama maderevg ambao
Wwamepata mafunzo katika Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji, ay VYUo vya ufundi. Kwa
kutambua kasoro  hijj, Ofisi  ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilitoa
Waraka wa kufafanua umuhimu wa stadj zg
kazi katika Utumishi wa Umma, ng hivyo
kupunguza shinikizo kwa watumishi wg
umma,

waliopata mafunzo ya kazi na hivyo kuongeza

Nafasi za Kazj katika Néazi za Uongozi

Za uongozi na zg kati, hulazimika kutumia
muda mwingj kujifunza taratiby za uendeshaji
Serikalini na hivyo kuchelewesha maamuzi. [l
kurekebisha kasoro hii, Ofisj ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilitoa

uongozi. Uamuzi huy unawahusu watumishj
katika ngazi za uongozi - ambao  nj-
Wakurugenzi ng Wakurugenzi Wasaidizi
katika Wizarg na Idara zinazojitegcmea,
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Makatibu Tawala Wasaidizi Katika Sekretariati
za Mikoa, Makatibu Tawala wa Wilaya, na
Wakuu wa Idara katika Halmashauri za Majiji,
Miji, Manispaa, na Wilaya. Hatua hii
inachukuliwa kama njia ya kuwa na viongozi
wa utumishi wa umma waliobobea.

Mafanikio

Madhumuni ya Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma, ni kuweka misingi
na taratibu za kubadilisha usimamizi wa
utumishi wa Umma ili ulete ufanisi katika
utendaji kazi kwa kuzingatia sifa na maadili.
Katika  kutekeleza  Sera hii, Serikali
imefanikiwa kuweka mifumo madhubuti ya
menejimenti na usimamizi wa kazi kama vile
Mifumo ya Utendaji kazi kwa kujali Matokeo
(Performance Management Systems), kupima
utendaji kazi kwa uwazi kutokana na malengo
yaliyowekwa (Open Performance Appraisal
System) na pia kuweka kanuni za maadili
katika Utumishi wa Umma. Mifumo hii kwa
kiwango kikubwa imeweza kudhibiti utendaji
na uwajibikaji wa watumishi} na kuondoa

‘ubabaishaji katika Utumishi wa Umma.

Katika kutekeleza Mifumo  hiii ya
kimenejimenti, Serikali ilifanikiwa kufanya
yafuatayo:-

(1) Kuweka mifumo ya utendaji wa
kimenejimenti katika wizara zote, idara
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zinazojitegemea, wakala wa Serikali na
Sekretariati za mikoa;

(i) Kuhuisha sera, sheria, kanuni na
taratibu mbalimbali na nyingine mpya
kuandaliwa;

(i) Kuwa na Mpango wa ushirikishaji wa
sekta binafsi katika utoaji wa huduma
Serikalini unaotumika kwenye baadhi
ya taasisi za Serikali;

(iv) Kuanzisha Wakala za Serikali zinazotoa
huduma kwenye maeneo mbalimbali;

(v) Kuwa na Mfumo unaotumia kompyuta

kuratibu watumishi na kutoa taarifa za

kiutumishi na  mishahara ambao
umeweza kupunguza kwa asilimia
kubwa tatizo la watumishi hewa;

(vi)  Kupitia Sera ya Muda wa Kati ya Malipo
ya Mishahara . kwa Watumishi wa
Umma, Serikali imeboresha muundo wa
malipo na kuimarisha viwango vya
mshahara.

Changamoto

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, utumishi
wa umma bado unakabiliwa na changamoto
kadhaa. Kwanza kuna mabadiliko ya haraka
ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Pili yapo
mabadiliko ya haraka ya kiteknolojia na ya
kimenejimenti ambayo yanahitaji ubunifu wa
haraka na uwezo wa kuelewa, kubadilika na
kuanzisha miundo mbinu mipya katika
utumishi wa umma kwa karne ijjayo.
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Changamoto hizo ni kama ifuatavyo:-

Mfumo wa Kutathmini na Kupima
utendaji kazi kwa uwazi kwa watumishi
wote (OPRAS) kutokueleweka kwa
waajiri na watumishi wa ngazi zote hasa
katika kuweka malengo yanayopimika
na kutathmini utendaji.

Uwezo mdogo wa kubuni, kusimamia na
kuwianisha sera.

Baadhi ya maeneo kutokuwa na
Mpango wa ushirikishaji wa sekta
binafsi katika utoaji wa huduma.

Kutokuwa na  kumbukumbu za
watumishi zinazoaminika, na mifumo ya
taarifa zisizo sahihi ambazo hazisaidii
kufanya maamuzi sahihi juu ya
watumishi.

Viwango vidogo vya mishahara
kulingana na gharama halisi ya maisha
kwa ujumla na kupishana sana na
mishahara inayolipwa na  waajiri
wengine nchini.

Maeneo mengine kama vile imipango ya
rasilimali watu (Human Resources
Planning) kutopewa kipaumbele kama
inavyotakiwa na hivyo kuathiri wtendaji
kazi; na

Mikataba ya Huduma kwa Mteja
kutofahamika na kutumika ipasavyo na
hivyo kupunguza uwajibikaji miongoni
mwa watumishi.
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2.8

Matarajio

Ili kuzikabili changamoto zilizotajwa hapa juu
Sera hii inakusudia kuendelea kusisitiza na
kuboresha matumizi ya Mfumo wa Kutathmini
na Kupima utendaji kazi kwa uwazi; kujenga
uwezo wa kubuni, kusimamia na kuwianisha
sera; kuimarisha mfumo wa utunzaji wa
kumbukumbu za watumishi zinazoaminika;
kuboresha mishahara ya watumishi wa umma
kulingana na uwezo wa Serikali; kuwa na
mipango ya rasilimali waty (Human Resources
Planning) na Mpango wa Kurithishana

{(Sucesion Plan); na kuimarisha na kusisitiza

matumizi ya Mikataba ya Huduma kwa Mteja
ili kurahisisha ufanisi na upatikanaji wa
utoaji wa huduma kwa mteja.
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SURA YA TATU

3.0 UMUHIMU, DIRA, LENGO NA MAADILI

3.1

3.2

.| kutukuka ambacho kitaiwezesha Tanzania

YA MSINGI
Umuhimu

Baada ya kuanza utekelezaji wa Sera ya
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa
Umma , ya mwaka 1998, Serikali kwa
kuwashirikisha wadau mbalimbali ilibainisha
upungufu katika maeneo kadhaa ya sera hiyo.
Aidha, kutokana na changamoto za kiuchumi,
kijamii, kiteknolojia pamoja na maboresho
katika Utumishi wa Umma na katika Serikali
za Mitaa upo umuhimu wa kuifanyia
marekebisho Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma ili kukabiliana na
changamoto zilizojitokeza.

Dira

Taasisi zote katika Utumishi wa Umma
zitaongozwa na dira na lengo moja:-

Dira

Utumishi wa Umma nchini Tanzania
utabadilishwa kuwa chombo chenye

kufikia uchumi uonaoendelea kukua, wenye
kuleta matymaini na unaoweza kutokomeza
umaskini katika karne ya 21.
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umaskinj,
“hifadhj ya

inayolingana na uwezo wg Serikali ng
Inayokidhj majukumy ya msingj ya
Serikali.
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Kuweka kiwango maalum cha sifa
zitakiwazo ili kujiunga na Utumishi wa
Umma kwa madhumuni ya kuhakikisha
kuwa watumishi wanaoajiriwa ni wale tu
walio bora na wenye sifa, ujuzi na nia ya
kufanya kazi katika Utumishi wa Umma.

Kujenga tabia kwa watumishi kuwa na
moyo wa  kuutumikia Umma na
watakaoishauri Serikali na kutekeleza Sera
na maamuzi yake kwa uaminifu na uadilifu
mkubwa kufuatana na misingi ya sheria,
kanuni na taratibu zilizopo.

Kutambua na kukuza uwezo wa viongozi
waliopo na watumishi watakaodhihirisha
kuwa na sifa za uongozi.

Kutambua, kuhimiza na kutuza utendaji
na tabia’ nzuri na kuadhibisha utendaji
mbovu na tabia isiyoridhisha kwa
watumishi wa Umma.

Kuweka mwongozo unaoziruhusu Taasisi
za Sekta ya Umma kubunf taratibu za
usimamizi wa watumishi zinazozingatia
hali ya kila Taasisi.

Kuhimiza Utumishi wa Umma kukuza na
kuendeleza sekta binafsi na ushirikishwaji
wa jamii katika wutoaji wa huduma
muhimu.
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* Kuweka utaratibu wa kubadilishana
watumishi kati ya sekta ya Umma na sekta
binafsi ili kuimarisha ujuzi na uzoefu.

" Kuweka taratibu za kisasa za usimamizi
katika Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja
na kutoa madaraka zaidj kwa vyombo
vingine vya utoaji huduma.

* Kuwa na utaratibu unaoruhusu ajira ya
mikataba kwa kipindi maalumu kwa
watumishi wenye taaluma, ujuzi na uzoefu
unaotakiwa.

* Kuwa na Chuo cha Mafunzo kwa
Watumishi wa Umma (Public  Service
College) kitakachotoa mafunzo ya mara
kwa mara ya aina-na ngazi zote kwa
watumishi wa Umma.

* Kuwa na Tume moja ya Utumishi wa
Umma itakayosimamia taratibu zote za
ajira na nidhamu katika Utumishi wa
Umma.

® Kuwa na chombo huru kitakachosimamia
na kuendesha ajira katika Utumishi wa
Umma.

Uadilifu Unaojumuisha Watumishi Wote

3.4.1 Katika kulenga kwenye dira ya pamoja
na kwa madhumuni ya kuwa na lengo
moja, watumishi wote wa Umma
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watatakiwa kufuata tabia za msingi za
kimaadili. Tabia hizi za kimaadili ndizo
zitakuwa msingi wa kanuni na taratibu
ambazo zitafafanua mwenendo ambao
watumishi wa Umma watatakiwa
kuuzingatia.

Uadilifu wa Msingi

Kutoa Huduma Bora

Watumishi wa Umma daima watatakiwa kulenga
kufikia kiwango cha juu kabisa katika utendaji
wao na kila mara watajibidisha kuongeza viwango
vya utendaji.

Utii kwa Serikali

Watumishi wa Umma watafanya kazi kwa kuitii
Serikali iliyoko madarakani na watatimiza malengo
na maelekezo wanayopewa na Mawaziri na
Viongozi wao kwa uwezo wao wote.

Bidii ya Kazi _

Watumishi wa Umma watafanya kazi kulingana na

muda wa kazi waliopangiwa ambao watatumia
kwa kazi ya Umma tu.

Uadilifu Katika Kazi

Watumishi wa Umma katika kutoa huduma
hawataruhusiwa kuomba wala kupokea zawadi au
fadhila za kifedha au nyinginezo. Pia hawatatoa
zawadi au fadhila. Hawatatumia mali ya umma au
muda wa kazi kwa manufaa yao binafsi.
Watajiepusha na tabia za ufujaji mali na
ubadhirifu. Pia hawatatumia taarifa wanazozipata

17



katikg nafasi zgo
wenyewe.

Ustahify kwa Wote ;
Watumishj wa Ummag Watatakiwg kutoa huduma

katika jamii kama vile wazee, wagonjwa ng watu
wenye kasoro za kimwili. - ,

Kuheshimy Sheria :

‘Watumishj wa Umma hawaruhusijwi kuvunja
sheria yoyote wakati wakitekeleza majukumy yao
na h-awatamshawishi mtu * mwingine kufanya
hivyo, [kiwa mtumishi wg Umma atatakiwg g4,

sheria anapaswa kukataa na kutoa taarify kwa
viongozi wake wa  kazi.  Kamag hakuna hatyg
inayochukuliwa, mtumishi anayehusika ang
wajibu wa kutog taarifa yeye mwenyewe kwa
mkuu wake wg kazi au hatg kwa Mkuy wa

Utumishj wa Umma.

Matumizj Sahihi ya Taarifa

| Watumishj wa Umma hawataficha kwa makusudj
taarifa zozote ambazo Ummg una haki yg kuzijua
au  zinazohitajiwa na watumishi wengine wg
Umma. Hatg hivyo, Watumishi hawang ruhusa
kutoa sirj zg Serikali ay kutumia vibaya taarifs
Zozote walizo nazo kwa izl yasiyoruhusiwa,
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3.4.2 Kila chombo cha Utumishi wa Umma
kitafanya juhudi za  kuelezea na
kuwaelimisha watumishi wake juu ya dira
ya pamoja, malengo ya wote, uadilifu wa
misingi na kanuni. "
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SURA YA NNE

4.0 HOJA NA MATAMKO YA SERA

41 Mwongozo Juu ya Misingi ya Usimamizi

4.1.1 Misingi ya Usimamizi

Utaratibu wa kusimamia utendaji

wa

watumishi wa Umma unahitaji mabadiliko
~makubwa ili uweze kuongeza ufanisi katika
kila sehemu ya utendaji na ili uweze kumudu

mabadiliko ~makubwa yanayotokana

na

uchumi wa soko huria, itikadi ya vyama vingi
vya siasa na mabadiliko yanayotokea katika
uchumi duniani na maendeleo ya haraka ya
teknolojia. Ili kufikia hali hii inabidi utaratibu
wa kupima utendaji kazi ulenge katika
matokeo ya kazi yenye vigezo kamili (Results
Oriented Management). Utaratibu huu

utatekelezwa katika misingi ifuatavyo:-

Misingi ya usimamizi
1. Lengo ni Matokeo

———

Utendaji kazi katika Taasisi za Serikali za
Utumishi wa Umma utapimwa kwa
kuzingatia matokeo ya kazi yaliyofikiwa na
huduma iliyotolewa kwa  kuzingatia
malengo yaliyowekwa bayana kwa ajili hiyo.
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. Mwongozo Ndiyo Chanzo cha Msukumo
Malengo na shabaha ya kila Taasisi katika
Utumishi wa Umma zitakuwa ndiyo
msukumo wa maamuzi yote muhimu na si
sheria peke yake, wala kanuni za kudumu.

. Kumlenga Mteja

Malengo na utendaji wa vyombo vya
Utumishi wa Umma daima yataelekezwa
katika kufikia mahitaji ya wateja wake.

_ Ushirikishwaji wa Walengwa

Kila Taasisi katika Utumishi wa Umma
italenga kuongeza uwezo Wwa walengwa
ktika utoaji huduma na kuwapa uwezo ili
waweze kuchangia zaidi katika maendeleo *
yao wenyewe.

. Utendaji Wenye Mikakati

Kila Taasisi katika Utumishi wa Umma
itajiwekea mipange na mikakati madhubuti
'ya usimamizi wa shughuli zake.

. Huduma kwa Gharama Nafuu

Taasisi zote katika Utumish wa Umma
daima zitalenga kutoa huduma bora zaidi
kwa gharama nafuu. Patatakiwa tabia ya
kulinganisha gharama zinazohusika kwa
kila huduma inayotolewa ili kubana

. matumizi.

. Ubunifu

Taasisi zote katika Utumishi wa Umma
daima zitajitahidi kubuni mbinu mpya za
kuongeza ubora wa huduma zao na mbinu
za kupunguza gharama kwa kutumia njia
ya teknolojia.
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8. Tathmini na Ufuatiliaji
Serikali na Taasisi zote katika Utumishi wa
Umma zitajenga mifumo na taratibu za
kutathminj utendaji kazi kila wakati jlj
kutafuta ufumbuzi wa matatizo ya
kiutendaji kwa wakati mwafakg.

9. Kuchochea Maendeleo
Serikali na Taasisi zote katika Utumishj wa
Umma zitachukua hatyg za makusudi zg
. kukuza na kuwezesha vyombo visivyo vya

10. Walengwa Kupewa Madaraka

Serikali na Taasisi katika Utumishi wa
Umma zitakuwa Na utaratibu wa kutog |
madaraka zaidi kwa vyombo na taasisi zilizo
karibu na walengwa ili ziweze kuchukua
maamuzi na ziweze kuwajibika moja kwa
moja kwa huduma zinazozitoa.

41.2 Misingi ya Marekebisho ya Utendaji

Kila Taasisi katika Utumishij wa Umma
itakuwa ng wajibu wa kuandag muundo na
mfumo wa usimamizi kulingana na uwezo
wake kifedha, Katika kuandaa miundo yao,
taasisi zitaongozwa na misingi ifuatayo:-
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Kazi itatafsiriwa kwa matokeo
yatakayopatikana na siyo utaratibu
utakaofuatwa kufikia matokeo hayo.

Kwa kadri itakavyowezekana na kwa
kuzingatia ubora wa ufanisi
utakaopatikana shughuli zisizo za msingi
zitatekelezwa na vyombo vya sekta ya
binafsi kupitia ushindani wa zabuni.

Kwa shughuli za kiutendaji na huduma
ambazo haziwezi kutolewa na sekta binafsi
sitaundwa Wakala T endaji  za Serikali
(Executive Agencies) ambazo zitapewa
uhuru mkubwa kiutendaji na kiusimamizi
na pia zitapangiwa viwango vya utendaji
ambavyo inabidi vifikiwe. Mwongozo wa
kuunda Wakala za Serikali uko Kkatika
Sheria ya-Wakala za Serikali ya mwaka
1997.

Kwa kila shughuli ya kiutendaji patakuwa
na mipaka ya wazi kuhusu wajibu na
uwajibikaji. y

Taratibu za kutoa taarifa za utekelezaji
sitakuwa fupi iwezekanavyo na kila ngazi
ya  usimamizi lazima ioneshe jinsi
itakavyoongeza ufanisi.

rasilimali na uwajibikaji kwa matokeo

Mamlaka ya kufanya maamuzi kuhusu
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414

yatakuwa jﬁu ya mtu aliyekabidhiwa
wajibu wa utendaji wa shughuli hiyo.

Mifumo ya Usimamizi Inayolenga Katika
Utendaji Wenye Matokeo

Serikali na vyombo vyote katika Utumishi wa
Umma vinatakiwa kuwa na mfumo wa
usimamizi wa utendaji kazi (Performance
Management System) unaolenga kupima
matokeo ya utendaji kazi. = Mfumo huo
utakuwa na mambo muhimu yafuatayo:-

Mkakati wa Mpango wa Kitaifa

Mpango huu utaandaliwa na kurekebishwa
kila mwaka na Tume ya Mipango ukiwa na
maeneo ya mkakati ya kila sekta. Kila eneo la
matokeo ya mkakati (Strategic Result Area)
linaweza kuhusisha Wizara zaidi ya moja
kukiwa na mchango wa vyombo mbalimbali
kufikia mafanikio ya eneo la matokeo ya
mkakati. Kwa kuzingatia maeneo ya mtokeo
ya ~mkakati Wizara zinaweza kuweka
vipaumbele vyao au maeneo yale muhimu (Key
Result Areas) ambayo Wizara zitaonyesha kwa
upana malengo makuu ya utendaji
yatakayofikiwa katika kipindi cha miaka
mitatu.

(i) Kila chombo katika Utumishi wa
Umma kitakuwa na orodha ya
huduma maalumu zinazopewa
kipaumbele na ambazo zitaombewa
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i

i)

(iv)

fedha Serikalini. Bajeti zitakuwa
zinalenga kwenye matokeo (output
based) na siyo katika nyenzo (input
based). Fedha zitatengwa kwa vyombo
vya Umma kwa Kkuzingatia matokeo
mahususi yatayopatikana.

Bajeti italenga katika mtokeo ya
utendaji na itapangwa kulingana na
huduma zinazopewa kipaumbele.

Kila chombo katika Utumishi wa
Umma kitakuwa na dira na malengo
ya wazi. Dira na malengo hayo lazima
yawe yanakubalika na kumilikiwa kwa
pamoja na watumishi wa ngazi zote za
chombo hicho toka ngazi za chini hadi
ngazi za juu.

Kulingana na Dira na lengo, kila
chombo kitaandaa mpango Wwa
utekelezaji wa miaka mitatu mitatu
ambao pamoja na mambo mengine
utaonyesha:- :

(a) Mtazamo wa kimkakati wa

Taasisi.
(b) Maeneo yanayopewa kipgumbele.

(© Viwango na kiasi cha huduma

inayotolewa.

(d) Viwango vya upimaji wa utendaji
kazi

(¢) Hali ya matumizi ya fedha.

() Tathmini ya utendaji kazi wa
mwaka uliotangulia.
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(v}  Mikataba ya utendaji ya kila mwaka
(Annual Performance Agreements)
itaanzishwa kwa maalfisa - wote wa ngazi
Za uongozi. Mikataba hii:

()

(c)

utendaji kwa waty wanaowaongoza
kwa kila mwaka.wa fedha unaofuata
na  kipaumbele chg matokeo
Wanayotarajia kutokana na shughuli
za chombo hicho.

Itatoa  vipimo vVya malengo ya
utendaji  vilivyokubaliwa ambavyo
kila  mara vinaweza kutumika
kutathmini utendaji.  Vipimo hivyo
vitakuwa vyenye mkakati
unaojumuisha mahitaji ya jumia ya
Serikali ng yale ya chombo
chenyewe.

[tajumuishwa katika mfumo wa
mpango wa Serikali. Pia itatumika
kama mojawapo ya  mbiny za
utekelezaji wa mipango ya maendeleo
ya kKijamii, kiuchumj na kisiasa ya
Serikali. Kwa mfano kutakuwa na
mikataba ya utendaji ya kila mwaka
kati ya  Makatiby Wakuu na
Mawaziri, na pia kati ya Makatibu
Wakuu na Wakurugenzi, kati ya
Wakurugenzi na Wakuu wa Sehemuy
na kati ya Wakuu wa Sehemu na
Maafisa wanaowasimamia.
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4.2

Tafsiri ya ajira katika Utumishi wa Umma

Ajira inatafsiriwa kuwa ni kuingia kwa mara
ya kwanza katika Utumishi wa Umma. Hata
hivyo, ajira nyingi Serikalini zinamtaka
mwajiriwa kuwa na uzoefu na ni za ushindani.
Matokeo yake ni kutopatikana kwa ushindani
wa maana kwa baadhi ya watumishi,
kuwashindanisha walio na uzoefu na wasio
nao na kwa sababu hiyo kupungua kwa ari na
motisha kwa wafanyakazi wenyec uzoefu
kazini. Makusudi ya Sera hii ni kuondoa utata
katika tafsiri ya ajira ili kuinua tija na kumpa
motisha mtumishi wa Umma.

Tamko la Sera

(i) Ajira kwa mara ya kwanza (entry point)
hususan kwa wale wanoajiriwa kwa
cheo cha kuanzia kwenye miundo
itafanyika kwa kuzingatia vigezo vya
utaalam bila kujali uzoefu isipokuwa
kama kazi husika itahitaji kuwa na
uzoefu.

(i) Ajira za ushindani zifanyike katika
madaraja ya kuingilia kwenyc miundo
ya utumishi na sio kweye madaraja ya
kati na juu.

(iii) Kiundwe chombo cha ajira  katika

utumishi wa Umma . kitakachokuwa

kinashughulikia na kusimamia
upatikanaji wa wataalamu mbalimbali.
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4.3

Ajira na Uteuzi

Utaratibu uliopo sasa ni kuwa waombaji wote

wenye sifa kulingana na vigezo hufikiriwa kwa
uteuzi. Hali hii hudidimiza uwezo na
kupunguza tija na ari ya watumishi hususan
kwa watumishi walio ndani ya Utumishi wa
Umma. Makusudi ya Sera ni kurejesha ari na
motisha ° kwa watumishi, walio ndani ya
Utumishi wa Umma kabla ya kuwafikiria
watumishi walio nje ya Utumishi wa Umma.

Tamko la Sera:
() Waombaji wote wenye sifa ndani ya
7 utumishi wa Umma watafikiriwa kwanza
kabla ya wale wa kutoka nje ya
Utumishi wa Umma.

(if) Vigezo vya uteuzi. vitazingatia uwiano
kati ya taaluma na ujuzi wa kazi na sifa
nyingine kama uzoefu kazini, rekodi za
kazini na uwezo wa kujifunza. Hata
hivyo, vigezo hivi vitahusu tu masuala
ambayo yanahusiana moja kwa moja na
utendaji wa kazi inayotarajiwa
kufanywa. Patakuwepo na uangalifu
mkubwa ili kuleta uwiano mzuri wa
ajira baina ya makundi ya jamii.

(i) Waombaji wote waliofaulu na wasiofaulu
wataarifiwa kwa maandishi juu ya
matokeo ya maombi yao ya
kazi katika kipindi maalumu
kitakachowekwa.
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44 Kupandishwa Daraja (Promotion)

Kupanda daraja ina maana ya kupanda
kutoka ngazi moja kwenda kwenye ngazi ya
juu yake kikazi kwa mujibu wa muundo wa
Utumishi husika. Utaratibu uliopo sasa wa
upandishwaji daraja unazingatia sifa katika
hali ya ushindani wa wazi kwa waombaji wa
ndani na wa nje ya Utumishi wa Umma, kwa
ajili ya kuwania nafasi wazi. Kigezo kikuu cha
kumfikiria mwombaji kwa ajili ya ngazi ya juu
ni uwezo wa mwombaji kushika cheo hicho
kutokana na sifa, ujuzi, stadi na haiba yake.
Utaratibu huu unadidimiza ari na motisha
kwa watumishi walio ndani ya Utumishi wa
Umma. Makusudi ya Sera hii ni kuhakikisha
kwamba upandishwaji vyeo kwa watumishi wa
Umma pamoja na vigezo vilivyoainishwa,
kigezo cha ukubwa kazini kitazingatiwa.

Tamko la Sera

(i) Nafasi za kazi .za £ madaraja ya
kupandishwa cheo mtumishi toka ndani
ya utumishi wa umma mwenye sifa na
utendaji kazi mzuri wenye matokeo
utazingatia vigezo vya ufendaji kazi

- vitakavyoainishwa katika tathmini ya
upimaji utendaji kazi kwa uwazi
(OPRAS). Pale ambapo hakuna
mtumishi wa umma mwenye sifa za
kujaza nafasi hiyo ndani ya taasisi
husika, basi itabidi kufikiria mtumishi
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(11)

(iii)

(iv)

wa umma mwenye sifa kutoka nje ya
taasisi husika ili ajaze nafasi hiyo.
Aidha, pale ambapo hakuna mtumishi
wa umma mwenye sifa ya kujaza nafasi
hiyo, basi itabidi nafasi hiyo itangazwe
ili kuwezesha watu wenye sifa kutoka
nje ya utumishi wa umma kuomba kwa
utaratibu wa ujazaji nafasi au ajira
mpya kwa ushindani.

Upandishwaji vyeo watumishi wa Umma
uwe kwa misingi ya utendaji kazi mzuri,
yzoefu na ukubwa kazini. Utaratibu
huu utatumika kwa watumishi wote
isipokuwa pale ambapo patahitajika sifa
au kigezo maalum (kwa mfano
madaktari au wahandisi wanahitajika
kusajiliwa (registered)).

Iwapo itatokea nafasi wazi kwa sababu
mtumishi amestaafu, amefariki, kuacha
au kuachishwa kazi nafasi hiyo
itangazwe kwa njia ya ushindani wa
wazi kwa kuzingatia utaratibu na vigezo
vitakavyowekwa.

Upandishwaji vyeo uzingatie pamoja na
mambo mengine, maendeleo kitaaluma
(carreer  development), urithishanaji
madaraka (succession plan) pamoja na
Miundo ya Maendeleo ya Utumishi.
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4.5

Hitimisho la kazi katika Utumishi wa
Umma

Utumishi wa Umma unaweza kukoma kwa
kutimiza umri kisheria, kustaafishwa kwa
manufaa ya umma, kuacha kazi, kufukuzwa
kazi, kustaafu kwa ugonjwa au kufariki dunia.
Hata hivyo baadhi ya watumishi wa Umma
wanaweza kubakishwa kazini baada ya umri
wa kustaafu pale tu ambapo kuna sababu
maalum yenye manufaa kwa Umma.

Tamko la Sera

() Serikali itaweka umri maalum wa
kustaafu utumishi wa umma na kuweka
vigezo kama kuna sababu maalum ya
kuendelea na Utumishi wa Umma baada
ya kustaafu.

(i) Mtumishi yeyote atakayeendelea na
utumishi baada ya kustaafu hawezi
kuchukua mafao yake ya kustaafu hadi
atakapoacha kabisa Utumishi wa
Umma. ‘

(ilij Utawekwa utaratibu wa  kisheria
utakaomwezesha mtumishi’ wa Umma
atakayefukuzwa kazi kupata mafao yake
kama itakavyoainishwa katika sheria.

(iv) Sababu zitakazofanya mtumishi wa

umma kufukuzwa kazi wakati wowote
zitaanishwa wazi katika kanuni.

(v Mtumishi wa Umma anaweza kutoa
taarifa ya maandishi ya kuacha kazi
katika muda utakaopangwa.
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(v Sheria husika itaainisha utaratibu wa
kutoa mafao kwa watumishi wa umma
watakaoacha kazi.

(vii) Mtumishi wa umma anaweza

kustaafishwa mapema kama afya yake
inamfanya asiweze kutimiza wajibu
wake baada ya kuthibitishwa na Jjopo la
madaktari. ‘

(viii) Mtumishi wa umma anaweza
kufukuzwa kazi wakati wowote baada ya
‘utaratibu wa kisheria kufuatwa.

46 Kuundwa Chombo Maalum cha

kushughulikia masuala ya ajira katika
Utumishi wa Umma

Wizara, Idara zinazojitegemea, Mikoa, Serikali
za Mitaa, Wakala wa Serikali na Taasisi za
Umma kwa sasa zinatumia muda mwingi
kushughulikia masuala ya ajira badala ya
kushughulika na kazi zake za msingi (core
functions). Ili masuala ya ajira Kkatika
Utumishi wa Umma yaweze kushughulikiwa
ipasavyo ni vyema kiwepo chombo cha
kushughulikia mchakato wa ajira katika,
katika Utumishi wa Umma. -

Tamko la Sera

Kitaundwa chombo maalum
kitakachoshughulikia masuala ya ajira katika
Utumishi wa Umma.
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4.7

Kituo Maalum cha Mafunzo ya Viongozi
“Staff College”

Kwa muda mrefu Serikali imekuwa haina
chombo au chuo kinachotoa mafunzo kwa

 viongozi na watumishi wote wa ngazi

mbalimbali za utendaji katika utumishi wa
umma, kwa nia ya kuwaendeleza na
kuwapatia stadi za kazi. Hali hii
imesababisha kutokuwa na uwczo wa kubaini
na kuandaa viongozi wa baadaye.

Tamko la Sera

(1) Serikali itaanzisha Kituo Maalum cha
Mafunzo ya Viongozi “Staff College”
kitakachokuwa na vituo kadhaa ili
kiweze kutoa mafunzo yatakayohitajika
kwa  watumishi wote wa ngazi -
mbalimbali za utendaji.

(i) Watumishi wa ngazi zote watapatiwa
mafunzo ya kumudu mabadiliko
makubwa ya kisera na harakati mpya za
uongozi, kujenga na kutunza maadili ya
Utumishi wa Umma na kujifunza mbinu
mpya za stadi mbali mbali.

(iii) Vyombo vya umma vitakuwa huru
kutumia Chuo hiki au Chuo chochote
kingine kinachokidhi mahitaji ya ujuzi
wa watumishi wao. '

(ivy Chuo hiki kitajitegemea chenyewe na
kitafanya juhudi za kuvutia mafunzo ya
watumishi wa umma na wa vyombo
vingine.
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4.8

Maendeleo ya Watumishi na Mafunzo

Maendeleo ya Utumishi yanahusisha
kumuendeleza mtumishi kitaaluma (career
development), kurithishana madaraka katika
Utumishi (succession plan) na upandishwaji
vyeo. Utaratibu wa kupandishwa vyco kwa
ushindani ulididimiza motisha na ari ya
mtumishi wa Umma na pia kuua
kumbukumbu na taarifa za kitaasisi
(institutional memory) ambazo ni ‘muhimu
kwa maendeleo ya Taasisi zenyewe. Hali hii
iliathiri ufanisi na tija katika Utumishi wa
Umma ikiwa ni pamoja na kupoteza
watumishi bora na kushuka kwa maadili.

Aidha, kwa nia ya kuendeleza na kuimarisha
ujuzi wa watumishi, vyombo vyote vya umma
vitakuwa na Programu ya mafunzo na
maendeleo kulingana na mpango wao wa
Utumishi.

Tamko la Sera

(i) Upandishwaji vyeo watumishi uzingatie
pamoja na mambo mengine utendaji
kazi mzuri, maendeleo kitaaluma (career
development and succession plan),
tange (ukubwa kazini), pamoja na

. Miundo ya Utumishi.

(i) Miundo ya Utumishi izingatiwe ili

kuwajengea uwezo na uzoefu watumishi
~~ wa Umma kwa ajili ya maendeleo ya
utumishi wao.
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4.9

(i11) Serikali itaandaa Sera ya mafunzo
katika Utumishi wa Umma itakayotoa
Dira ya namna ya kuwaendeleza
watumishi kitaaluma.

Masharti ya kujiunga na Utumishi wa
Umma

Utumishi wa Umma huwekewa masharti
maalum ya kujiunga. Masharti hayo hufuata
misingi ya uraia, kiwango cha elimu, umri na
maadili mema. Sera itaweka vigezo vya
kuzingatia katika kujiunga na Utumishi wa
Umma.

Tamko la Sera

(1) Serikali itaweka utaratibu mzuri wa
kuajiri raia wa kigeni katika Utumishi
wa Umma pale ambapo hakuna raia
Mtanzania mwenye sifa zinazotakiwa.

(ii) Sheria itaweka kiwango maalum cha
chini cha elimu cha kumuwezesha
mtumishi kuajiriwa katika!'Utumishi wa
Umma.

(iii)  Sheria itaweka kiwango maalum cha
chini cha elimu cha kuwezesha
kuajiriwa kwa masharti ya kudumu
katika Utumishi wa Umma

(iv) Afya ya mtu 2u utimamu wa viungo
haitazuia kuajirwn katika Utumishi wa
Umma isipokuwa tu kama hali hii
itaathiri moja kwa moja utendaji wa kazi
unaohusika.
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4.10 Ujira

Ujira

Utawekwa kisheria umri maalum wa
chini wa kuingia katika Utumishij wa
Umma na umri wa juu wa kuacha
Utumishi wa Umma '

ni malipo apatayo mtumishi kutokana

na ajira. Watumishi wa. Umma hulipwa
kulingana na stadi, uwezo, majukumu yao na
pia kutokana na uwezo wa Serikali.

Tamkc_) la Sera

(1)

(i)

(iii)

(iv)

Taratibu za ujira zitawekwa  ili

kuoanisha mishahara na ufanisi wa kazi
na kuwezesha kila chombo kutengeneza
mfumo wake wa mishahara kulingana
na shughuli zake.

Vyombo vinavyotaka  kutengeneza
miundo yao ya mishahara vinaweza
kuomba kufanya hivyo ili mradi.
vinafuata kanuni na taratibu.

Wizara yenye dhamana na Utumishi wa
Umma  ndiyo itakayoainisha na
kuidhinisha mifumo yote ya mishahara
katika, Utumishi wa Umma.

Viwango vya malipo ya mishahara
vitajadiliwa baina ya Serikali na vyama
vya wafanyakazi vinavyowakilisha
wafanyakazi na maamuzi yatafikiwa kwa
makubaliano.
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4.11 Ustawi wa watumishi wa Umma

Pamoja na ujira anaopewa mtumishi, ustawi
wake unategemea pia maslahi mengine
yanayotolewa na mwajiri. Maslahi hayo ni
pamoja na mazingira mazuri ya kazi, huduma
ya alfya, usalama kazini, usafiri, makazi,
kutambuliwa na kuthaminiwa. Kwa kutambua
umuhimu huo, Sera hii inaweka utaratibu
ambao unahakikisha kwamba mtumishi wa
umma anajengewa mazingira mazuri ya
ustawi wake ili kuongeza tija na ufanisi kazini.

Tamko la Sera

(i) Waajiri wahakikishe kwamba watumishi
wao wanakuwa na vitendea kazi vya
kutosha na vinavyohitajika kwa ajili ya

" utendaji wa kazi.

(i) Waajiri wanapaswa kuhakikisha
kwamba watumishi wao wanapatiwa
huduma za afya kupitia Bima ya Afya
au utaratibu mwingine utakaoonekana

unafaa.

(iii) Kuwajengea watumishi mazingira
yatakayowawezesha kufanya kazi kwa
usalama. .

(iv) ~Waajiri wataweka utaratibu

utakaowarahisishia ~ watumishi ~ wao
kuwahi kazini na kurudi nyumbani.

(v) Waajiri wawawezeshe watumishi kupata
unafuu wa kupata makazi.
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4:12

(vi)  Pawepo na utaratibu mahali pa kazi
unaohakikisha kila mtumishi
anatambuliwa, kuheshimiwa na
kuthaminiwa utu wake-

Mahusiano kazini na ushirikishwaiji

Ushirikishwaji watumishi katika Utumishi wa
umma ni muhimu katika kuleta ufanisi na
mahusiano mazuri kazini. Watumishi wanayo
haki ya kushiriki katika mambo yanayohusu
kazi, haki zao za Utumishj na maslahi yao
kwa kutumia wawakilishi wao katika vyama
vya wafanyakazi. Kila mtumishi atahimizwa
kutoa mchango wa mawazo kwa lengo la
kuongeza tija, ufanisi na kutoa huduma bora
kwa gharama nafuu.

Tamko la Sera

() Watumishi wa Umma  ukiondoa
wanajeshi, watakuwa huru kujiunga na
chama chochote cha wafanyakazi.

(i)  Vyama vya wafanyakazi vitawakilisha
mawazo ya wafanyakazi na vitakuwa na
mashauriano ya mara kwa mara na
Scrikali yanayohusu masharti, kanuni
za kazi pamoja na maslahi ya
Watumishi na ya Serikali kwa ujumla.
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4.14

Mpango wa Watumishi

Mpango wa watumishi wunahusisha ajira
mpya, kupandisha vyeo, kutoa mafunzo na
maendeleo, kustaafu au kuacha kazi na
utakuwa ni sehemu ya mfumo wa gharama na
matumizi ya chombo husika.

Tamko la Sera

() Kila chombo katika Utumishi wa Umma
kitaweka malengo na kuandaa mpango
wa kati na mpango wa kila mwaka wa
watumishi wake kutokana na malengo
yake. -

(i1)  Kila chombo kitaandaa idadi ya mahitaji
ya watumishi kwa kulingana na wingi
na uzito wa kazi ambazo uongozi
unatarajia kutekeleza ukilinganishwa na
ujuzi na uwezo unaohitajika pamoja na
fedha =zitakazopatikana kwa ajili ya
kuwalipa watumishi.

Mikataba ya Ajira

Kutakuwa na aina mbali mbali za mikataba ya
ajira katika Utumishi wa Umma ambayo
itaainishwa kwenye sheria.

Tamko la Sera

(1) Ajira haitatolewa na wala mwajiriwa
hataanza kazi mpaka taratibu zote za
uajiri zimekamilika. Hii ni pamoja na
kuonyesha ushahidi wa vyeti
vinavyoonyesha sifa zake, kazi
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alizofanya awali, tabia yake na baada ya
kukamilisha taratibu zote za upekuzi na
kuthibitisha kuwa mhusika ni raia
mwema.

(11) Watumishi wote wa Umma watakuwa na
mikataba ya ajira ya maandishi.
Mikataba itakuwa ya kudumu au ya
muda maalumu. Mikataba ya kudumu
itatolewa kwa watumishi wanaoajiriwa

. kufanya kazi za msingi, na ambazo
zinaendelea na zinaweza kuendelea kwa
kipindi cha baadaye. Mikataba ya muda

{" maalumu itatumika katika Utumishi wa
Umma katika mojawapo ya mazingira
yafuatayo.

e Kutoa ujuzi unaohitajika kwa haraka
na ambao haupatikani sana.

* Kufanya kazi ambazo ni za muda
maalumu.

e Kuajiri watu wenye ujuzi wa kisasa,
wenye mbinu mpya na wenye vipaji
maalumu toka nje ya Utumishi wa
Umma.

4.15 Kipindi cha Majaribio ya Utendaji
Lengo la kipindi cha majaribio ni kutoa nafasi

ya kutathmini uwezo wa mtumishi kufanya
kazi na kama anastahili kuwa katika
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Utumishi wa Umma. Muda wa majaribio
unaweza kutofautiana kutegemeana na
kiwango na ugumu wa kazi yenyewe kama
utakavyoainishwa kwenye sheria.

Tamko la Sera

(1)

(i)

Waajiriwa wapya katika Utumishi wa
Umma pamoja na wale wa mikataba ya
muda maalumu na watakaoteuliwa
kushika nyadhifa za  kimadaraka
watatakiwa kuwa katika Kkipindi cha
majaribio.

Barua za ajira katika Utumishi wa
Umma zitaweka bayana kinachotarajiwa
kwa kila mwajiriwa katika utendaji kazi.
Pia zitaonyesha kwa ufupi wajibu,
uwajibikaji na vigezo vya utendaji
vinavyotegemewa kutoka kwa
mwajiriwa.

Mwisho wa kipindi cha majaribio
mwajiriwa ataarifiwa kwa maandishi
iwapo amekamilisha vizuri kipindi chake
cha majaribio au la. Mwajiriwa
anayeshindwa kipindi cha ‘majaribio
anaweza kuongezewa muda wa
majaribio mara moja tu kwa muda
usiozidi nusu ya kipindi cha majaribio
cha mwanzo mradi tu kuwe na
matumaini ya kuboresha utendaji.
Mtumishi * asiyedhihirisha  utendaji
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mzuri katika kipindi cha nyongeza cha
majaribio ataondolewa kazini.

4.16 Tathmini ya Utendaji Kazi

Mafanikio ya mabadiliko katika Utumishi wa
Umma yanategemea mbinu za usimamizi wa
rasilimali watu, na utendaji wao wa kazi. Kila
chombo cha Utumishi wa Umma kinatakiwa
* kiwe na mfumo madhubuti wa kutathmini
utendaji kazi kwa watumishi wake wote.

Tamko la Sera

(1)

(11)

(i)

(iv)

Majukumu ya kazi na malengo ya
utendaji yataandaliwa kwa kushirikiana
na mtumishi na yataonyesha malengo
ya kuendeleza ujuzi wa mtumishi
pamoja na malengo ya utekelezaji.

Kila mtumishi atakuwa na majukumu
ya kazi yanayopimika kulingana na
matokeo yanayotarajiwa katika kipindi
maalum cha upimayji.

Wafanyakazi watapewa taarifa ya
utendaji wao mara kwa mara katika
kipindi maalum cha mapitio (review)
inayolinganishwa na malengo na
watashauriwa na kupatiwa msaada wa
kurekebisha upungufu wowote
utakaojitokeza.

Taarifa ya maandishi ya tathmini ya
utendaji kazi itajazwa kila mwaka na
itajadiliwa baina ya mtumishi na
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msimamizi wake*wa kazi. Mahojiano ya
tathmini yatatoa fursa ya kujadili
mahitaji na maendeleo ya mtumishi,
pamoja na kutambua utendaji mzuri na
kutafuta hatua zinazofaa kuchukuliwa
itakapotokea . kuwa utendaji  kazi
hauridhishi.

4.17 Kubadilisha Sehemu ya Kazi

" Mtumishi wa Umma mwenye sifa anawecza
kuomba kazi inayotangazwa ndani ya chombo
chake au katika chombo kingine cha umma
ilimradi amefuata utaratibu.

Tamko la Sera

()

(11)

(111)

(iv)

Kutakuwa na uhuru wa kubadilisha
kazi ndani ya Utumishi wa Umma na
hata kwenye sekta binafsi.

Watumishi walio katika mikataba ya
muda maalum watabanwa na masharti
ya mikataba yao.

Watumishi wa kudumw watalazimika
kukubaliana na mwajiri kuhusu muda
wa kuhama.

Mwajiri hataruhusiwa * kumzuia
mtumishi asibadilishe kazi bila sababu
za msingi.



4.18 Saa za Kazi

Saa za kazi ni muda uliopangwa kisheria kwa
ajili ya kutekeleza majukumu ya kazi katika
Utumishi wa Umma. Watumishi wote
wanatakiwa kuzingatia muda maalum wa kazi
uliopangwa na wanategemewa kuutumia
muda huo kutekeleza majukumu ya Utumishi
wa Umma. Hata hivyo inawezekana baadhi ya

*  watumishi wenye mahitaji maalum
wakaruhusiwa kutckeleza majukumu mengine
ya kijamii nje ya Utumishi wa Umma.

Témko la Sera

(i) Kutakuwa na muda maalum
utakaopangwa kisheria wa kufanya kazi
za Utumishi wa Umma katika siku na
juma.

(i) Vyombo vya Umma vinaweza kupanga
saa za kazi kwa kadri vitakavyoona
inafaa kulingana na mahitaji ya wale
wanaowahudumia na mahitaji ya
waajiriwa wao.

(iii) Inawezekana kufanya mabadiliko ya -
muda wa kufanya kazi ili kuwawczesha
baadhi ya watumishi wenye majukumu
ya kijamii kutimiza majukumu hayo.

(iv) Inawezckana kufanya mabadiliko ya
muda wa kazi katika Utumishi wa
Umma kwa lengo la kuongeza tija na
ufanisi.



4 19 Likizo katika Utumishi'wa Umma

Likizo ni muda anaopewa mtumishi wa Umma
kupumzika, kufanya kazi maalum au
kutekeleza majukumu  ya  kijamii.  Sera
inaweka utaratibu maalum wa kuwawezesha
watumishi wa Umma kuchukua likizo kwa
sababu maalum. Likizo hizi ni pamoja na:-

» Likizo ya Mwaka

= Likizo Bila Malipo

= Likizo ya Ugonjwa na

» Likizo ya Uzazi.

Tamko la Sera

(i) Kila mtumishi wa Umma atakuwa na
haki ya kupewa likizo ya mwaka yenye
malipo kwa siku ambazo zitapangwa na

: Serikali.

(i)  Likizo isiyochukuliwa haitafidiwa na
itafutwa lakini katika mazingira maalum
mtumishi atakubaliwa kuahirisha likizo
yake.

(iii) Mtumishi anaweza kupewa,’ likizo bila
malipo ili aweze kuchukua masomo,
mafunzo, kujiendeleza au kufanya kazi
mahali pengine pale itakapoonekana
kuwa ni kwa manufaa ya Umma.

(ivy Mtumishi wa Umma ataruhusiwa
kuchukua likizo ya ugonjwa ikiwa
daktari atapendekeza iwe hivyo katika
masharti yatakayopangwa na Serikali.
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(vj Mtumishi wa Umma mwanamke ana
haki ya likizo ya uzazi yenyc idadi ya
siku ambazo zitakubaliwa na Serikali.

(vij Sambamba na likizo ya uzaz
wanayopewa watumishi wanawake,
watumishi wanaume pia watastahili
likizo ya azazi ili waweze kushiriki
katika makuzi na malezi ya mtoto.
Utaratibu wa likizo h1y0 utaainishwa
katika sheria. .

Mwenendo na Nidhamu

‘Mwenendo na nidhamu ni msingi wa ujenzi

wa jamii bora katika Utumishi wa Umma.
Watumishi wa Umma wanatakiwa kufuata
maadili ya kazi ambayo yataweka wazi
taratibu na tabia zinazotakiwa kuhakikisha
sheria na kanuni zinafuatwa. Kutofuata
maadili kutachukuliwa kuwa ni utovu. wa
nidhamu.

Tamko la Sera:

() Serikali itatunga sheria, kanuni,
taratibu na miongozo mbali mbali
itakayoweka wazi taratibu za kufuata ili
kukidhi mwenendo na nidhamu katika
Utumishi wa Umma.

(ii) Serikali na vyombo vya Utumishi wa
Umma itaweka wazi taratibu za
kushughulikia nidhamu na itahakikisha
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kuwa taratibu hizo zinacleweka kwa
watumishi wote.

4 .21 Mafao Kutokana na Hitimisho la Kazi

Watumishi wa Umma watastahili malipo ya
hitimisho la kazi mara mikataba yao ya kazi
inapokoma. Malipo ya hitimisho la kazi ni
pamoja na malipo ya pensheni au Kiinua
Mgongo. Utaratibu wa malipo haya utatolewa
katika sheria, kanuni na miongozo mbalimbali
ya mifuko ya hifadhi ya jamii inayohusika.

Tamko la Sera

(i)

(i1)

Kila chombo cha Utumishi wa Umma
kitakuwa na utaratibu wa malipo ya
kustaafu kwa wafanyakazi wake ambao
utagharamiwa na mfuko wa pamoja kati
ya waajiri na waajiriwa. Michango ya
mafao ya kustaafu itapewa kipaumbele
katika matumizi ya vyombo vyote vya
Umma.

Watumishi watakaoacha, kuachishwa
au kufukuzwa kazi na ambao
wamechangia- katika mfuko wa,pamoja
kati ya mtumishi na mwajiri, watastahili
kurejeshewa michango yao kwa
utaratibu utakaoainishwa katika sheria
na kanuni husika.
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5.1

5.2

SURA YA TANO

MASUALA MTAMBUKA

Anuai za Jamii

Masuala ya anuai za jamii katika utumishi wa
Umma yamecendelea kupata msukumo mpya
kutokana na umuhimu wake, kwa sababu ya
kuamini kuwa macndeleo ya kweli na yenye
maana katika jamii ya sasa yatatokana na
kuunganisha nguvu na kushirikisha vipaji na
mawazo ya watu wote wanaohusika katika
kulcta maendcleo bila kujali jinsia, maumbile,
kabila dini n.k.

Tamko la Sera

(1) Ajira katika Utumishi wa Umma
itafanyika kwa kuzingatia sifa, bila
ubaguzi wowote kijinsia, kidini,
kimaumbile, kikabila n.k.

(i) Utaratibu utatolewa katika miongozo
mbalimbali kwa ajili ya kuwasaidia’
watumishi wenye mahitaji maalumu.

(i)  Waajiri na watumishi wanao wajibu wa
msingi wa kuzingatia masuala vya
anuai za jamii katika sehemu zao za
kazi.

Ugonjwa wa Ukimwi
Ukimwi ni janga ambalo limechangia |
kupunguza ufanisi kwa kudhoofisha nguvu
kazi katika Utumishi wa Umma. Kwa kipindi
kirefu sasa ugonjwa wa ukimwi umeendeclea
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kuwa tishio na changamoto kwa Taifa
hususan katika maendeleo ya Utumishi wa
Umma kwa sababu Taifa linapoteza watumishi
wataalamu ambao ni rasilimali muhimu
katika maendeleo ya Utumishi wa Umma.
Takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha
maambukizi katika sekta ya Umma
kimeendelea kuongezeka na vifo vimeendelea
kuwakumba watumishi wa Umma na Taifa
kuendelea kupoteza wataalamu wake.

Tamko la Sera

() Waajiri wataendelea kuwahamasisha
watumishi wao kuhusu ugonjwa huu,
tahadhari na mbinu za kujikinga
kupitia vipeperushi, mikutano na
kamati za afya.

(i) Watumishi wanapaswa kuchukua
tahadhari mahsusi katika kujikinga na
maradhi haya.

(i) Waajiri kwa kushirikiana  na
watumishi wataelimishwa ili
watumishi waweze kujenga tabia ya
kupima afya zao mara kwa mara kwa
hiari. :

(iv) Watumishi wanaoishi na virusi vya
ukimwi watawekewa utaratibu ili
waweze kupatiwa dawa za kurefusha
maisha.

(v) Watumishi wa Umma wanaoishi na
virusi vya ukimwi hawatabaguliwa,
kubughudhiwa wala kuachishwa kazi.
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9.3

Mazingira _

Suala la Mazingira limeendelea kupata
msukumo mkubwa Kitaifa. Mazingira ndiyo
yanayotoa nafasi kubwa kwa uhai bora. Bila
mazingira kutunzwa athari mbalimbali
zinaweza kutokea kama vile ukame, viumbe
hai, wanyama na wanadamu kupoteza
maisha, kimbunga, matetemeko ya ardhi n.k.
Kimsingi mazingira yanatunza uhai.

Tamko la Sera

(i) Waajiri waendelee kuhamasisha
{ watumishi kuhusu utunzaji wa
mazingira.

(i) Maeneo yanayozunguka ofisi na
sehemu za kufanyia kazi yatapaswa
kuwa mfano wa utunzaji wa mazingira.

(1)  Shughuli za ujenzi, Kilimo, biashara
na shughuli nyingine zote =za
binadamu zinapaswa kufanyika kwa
kuzingatia mpango wa utunzaji wa
mazingira

(iv)  Miongozo mbalimbali na taratibu
kuhusu utekelezaji wa suala hili
itaainishwa katika sheria na miongozo
husika.
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SURA YA SITA

MAJUKUMU NA WAJIBU

Utekelezaji wa kanuni na taratibu zilizomo katika
Sera hii unatarajiwa kuleta mabadiliko ya msingi
katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma nchini,
hususan katika usimamizi wa wafanyakazi. Dhana
ya “usimamizi wa wafanyakazi” inachukua nafasi ya
«utawala wa waajiriwa”. Ofisi ya Rais, Mencjimenti
ya Utumishi wa Umma itakuwa na jukumu la
kubuni na kusimamia sera na kuhakikisha kwamba
vyombo vya Utumishi wa Umma vinazingatia sheria,
kanuni na taratibu za usimamizi na uendeshaji
sinazoviwezesha vyombo hivyo kutumia vycma
rasilimali chache za Umma zilizopo, na kuajiri,
kupanga, kuwahamasisha na kuwaendeleza
wafanyakazi wao ili walete ufanisi wa hali ya juu
katika utendaji. Mamlaka na Taasisi zitakazohusika
na utekelezaji wa Sera hii ni:-

6.1 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania )
Watumishi wote wa Umma wanaajiriwa kwa
ridhaa ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ambaye ndiye anayewajibika na
usimamizi na mwenendo wa Watumishi wa
Umma kwa mujibu wa ibara ya 36(2) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Hata hivyo, Rais atahusika na uteuzi wa
watumishi wa Umma katika ngazi za juu za
utendaji kwa kadri itakavyoainishwa katika
Sheria ya Utumishi wa Umma na sheria
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6.2

6.3

nyingine mbalimbali. Rais atakasimu
madaraka yake ya uteuzi na usimamizi kwa
mamlaka na vyombo vingine vya Utumishi wa
Umma vitakavyoainishwa kwenye sheria.

Tume ya Utumishi Umma

Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa na

mamlaka ya juu katika kusimamia utekelezajis
wa msingi wa Sera hii. Wajibu mkubwa wa

usimamizi wa wafanyakazi utabaki mikononi

mwa kila mamlaka ya ajira. Jukumu la Tume

ya Utumishi wa Umma litakuwa kulinda

migingi ya kuajiri kwa kufuata sifa. Muundo

wa Tume na Utaratibu wa utendaji wake wa

kazi utaainishwa katika sheria na kanuni za
Utumishi wa umma.

Katibu Mkuu Kiongozi

Katibu Mkuu Kiongozi ambaye pia ni Mkuu
wa Utumishi wa Umma atawajibika kwa Rais
juu ya ufanisi wa utendaji kazi na usimamizi
mzuri wa Utumishi wa Umma. Katibu Mkuu
Kiongozi atamshauri Rais juu ya mambo ya
kisera yanayohusu usimamizi na ufanisi
katika utekelezaji wa majukumu ya Utumishi
wa umma. Atawajibika kwa Rais kwa
kuhakikisha kuwa Sera za usimamizi wa
rasilimali watu zinatekelezwa kikamilifu na
mamlaka pamoja na vyombo vyote ndani ya
Utumishi wa Umma.

Akiwa Mkuu wa Utumishi wa Umma, Katibu
Mkuu Kiongozi atakuwa na wajibu wa
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6.4

kuhakikisha kwamba Wakuu wa vyombo vya
Utumishi wa Umma wanafahamu kikamilifu
wajibu wao na wanatekeleza majukumu yao
ipasavyo na kwa makini.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Menejimenti ya Utumishi wa Umma itakuwa
na jukumu la kuhakikisha kuwa Sera Zza
usimamizi na utekelezaji wake inaviwezesha
vyombo vya Utumishi wa Umma kuajiri,
kuhamasisha na kuwa na wafanyakazi stadi
wanaofaa kufanya kazi za Serikali. Itahusika
na kuhakikisha kuwa Sera hii inatekelezwa
kwa ufanisi, na kuifanyia marekebisho
inapobidi.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma itatoa pia
huduma za menejimenti na uongozi kwa ajili
ya Utumishi wote wa Umma, kwa kadri
zitakavyohitajika. Itashughulika hasa na
majukumu yafuatayo:

° Kutunga Sera za Utumishi na kufuatilia
utekelezaji wake
. Kufuatilia, kutathmini na kutoa ushauri

mara kwa mara kuhusu malipo na
masharti ya kazi kwa ajili ya kazi zote
katika Utumishi wa Umma.

o Kutunza kumbukumbu za wafanyakazi
wote katika Utumishi wa Umma.

« Kutoa mwongozo wa kanuni na Sera za
usimamizi kama inavyoelezwa kwenye
Sera hil.




° Kuwezesha uhamisho wa watumishi
ndani na nje ya Utumishi wa Umma
e Kutoa huduma za ushauri wa usimamizi

kama itakavyohitajlka na vyombo
vingine vya Utumishi wa Umma.

6.5 Wizara, Idara na Vyombo Vingine vya
Umma

6.5.1 Vyombo vya Utumishi wa Umma ikiwa
. ni pamoja na Halmashauri za Serikali za
Mitaa, vitakuwa huru kuandaa mbinu
za utekelezaji zitakazofaa ili mradi
ziendane na maelekezo ya sera hii na
pia zizingatie sheria ya Utumishi wa
Umma na kanuni zake. Mbinu hizo
zilenge katika ufanisi na utendaji na
gharama nafuu.

6.5.2 Vyombo vya Utumishi wa Umma vina
wajibu maalumu wa kuwaarifu na
kuwashirikisha wafanyakazi wao kwa
pamoja juu ya mambo yanayohusu
masharti yao ya kazi na matarajio ya
maendeleo ya kazi zao.

6.6 Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa
Umma

Kutakuwa na chombo kitakachoshughulikia
masuala ya ajira katika Utumishi wa Umma ili
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mikoa, Serikali
za Mitaa husika, Wakala wa Serikali na
Taasisi za Umma zibaki na kazi zake za msingi
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(core functions). Kazi za chombo  hiki
zitakuwa:

a Kutambua wahitimu wa taaluma
mbalimbali kama Madaktari, Wahandisi,
au Wanasheria na kuweka

kumbukumbu  (data base) zao ili
kurahisisha upatikanaji wa wataalam
hao wanapohitajika;

. Kuandikisha (register) wataalam na
kutumia kumbukumbu hizo katika
kujaza nafasi mbali mbali za kazi kadri

zitakavyojitokeza;

. Kutanganza nafasi wazi pale inapobidi;

. Kutafuta wataalam au kamati za
kufanya usaili na

. Kushauri waajiri kuhusu masuala mbali

mbali yanayohusu ajira (recruitment).
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SURA YA SABA

UTEKELEZAJI

Utekelezaji wa Sera hii pamoja na marekebisho yake
utaanza mara moja kwa kuzingatia yafuatayo;

7.1 Katibu Mkuu Kiongozi
Katibu Mkuu Kiongozi atakutana kila

" inapobidi na Mwenyekiti na Wajumbe wa
Tume ya Utumishi wa Umma, Katibu na
Manaibu Katibu wa Tume ya Utumishi wa
~Umma na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
' Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuangalia
na kushauriana kuhusu maendeleo ya
Utumishi wa Umma, na atatoa taarifa kwa
Rais juu ya matokeo yaliyokwishafikiwa.

7.2 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma, atasimamia, kuratibu,
kutathmini na utoaji wa taarifa ya utekelezaji
wa maelekezo ya Sera hii.

7.3 Wizara, Ildara na Vyombo Vingine vya
~ Umma

Wakuu wa vyombo vya Utumishi wa Umma

wanatakiwa kutekeleza, kusimamia, kueneza

na kuhimiza kufuatwa kwa dira na malengo

ya pamoja, na misingi na kanuni za usimamizi
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7.4

za vyombo vyao kama ilivyoainishwa katika
Sera hii.

Watumishi wa Umma

Watumishi wa Umma wanatakiwa kuiclewa
dira, malengo na maadili na wanawajibika
kufuata utaratibu wa usimamizi uliowekwa
kwenye Sera hii. Kimsingi wana wajibu wa:-

Kuchangia katika kuboresha ubora wa
huduma zinazotolewa na mwajiri wao.
Kuhudumia raia wote na wateja wengine
kwa kiwango cha juu cha uaminifu,
uadilifu, ukarimu na upole.

Kutafuta na kuchukua fursa
inapotokea, kuendeleza stadi zao na
ujuzi wao wa kazi.

Kutafuta na kupata taarifa juu ya
mambeo yanayohusu maendeleo yao ya
kazi na kutoa mawazo na mapendekezo
ya jinsi ya kurekebisha mfumo wa
utaratibu wa usimamizi wa wafanyakaz1
pale inapobidi.
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