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Halmashauri ya Manispaa ya Tabora inaendelea kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi watumishi wake kwa 

ujumla na kwa kuzingatia Misingi ya Utawala Bora pia Uwajibikaji. 

Kwa kuzingatia hayo yote Halmashauri imeweza kutatua kero nyingi kutoka kwa wananchi na kwamba 

inaendelea kuzipatia ufumbuzi katika ngazi mbalimbali kuanzia Halmashauri, Kata, Mitaa, Vijij na Vitongoji 

ikiwa na kusudio la kuhakikisha wananchi wote wanakuwa hawana kero ili waweze kufanya kazi na shughuri zao 

ambazo zinawapatia kipato chao na hatimae waweze kuinuka kiuchumi pia waweze kuenenda na malengo ya 

Nchi na kuifikisha Tanzania kwenye Uchumi wa kati kama ilivyo dhamira ya Mhe Rais John Pombe Magufuli. 

 

Kwa upande mwingine Halmashauri ya Manispaa ya Tabora imejiwekea mkakati wa kuongeza vyanzo vya 

mapato jambo ambalo litachagiza na kuongeza kasi ya ukusanyaji wa mapato kwa kumfikia kila anayestahili 

kulipa kodi. Sambamba na hilo pia mapato yameongezeka zaidi baada ya kuanza kwa matumizi ya ukusanyaji 

kwa kutumia mashine maalumu za kielekitroniki badala ya kukusanya kwa kutumia vitabu kama ilivyokuwa 

awali. 

 

Hitimisho, mipango iliyopo kwenye Halmashauri yetu kwa sasa ni pamoja na ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 

unaoendelea hivi sasa, matarajio ya ujenzi wa Stendi mpya ambayo itakuwa ya kisasa zaidi, ukarabati wa Soko 

kuu kuwa la kisasa zaidi pamoja na ujenzi wa Machinjio ili iwe bora na ya kisasa zaidi tofauti na ilivyo sasa hivi. 

Aidha Halmashauri imeweza kujenga Maduka mapya 24 yaliyopo stendi ya mabasi, ujenzi wa Soko la 

kuteremshia mazao ya nafaka na matunda-Tambureli, soko jipya la mbao litakalokuwepo eneo la Transfoma kata 

ya Ipuli. Hivi ni baadhi tuu ya vyanzo vikubwa vya mapato ambavyo vitaenda sambamba na uboreshwaji wa 

huduma kwa wananchi na kwamba kwa kufanya hivyo kutaipandisha hadhi Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

kwa siku zijazo. ASANTENI SANA. 
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IDARA YA UCHUMI, TAKWIMU NA UFUATILIAJI 

Idara hii ni moja kati ya Idara zinazounda Halmashauri ya 

Manispaa ya Tabora ambayo ina jukumu kubwa la kuandaa na 

kutekeleza Mipango ya Halmashauri ili iweze kusonga mbele 

kulingana na mikakati iliyojiwekea na sera za Wizara na Nchi 

kwa ujumla. 

Idara hii kwa kipindi cha Miaka mine ya Serikali ya Awamu ya 

Tano imeweza kufanya yafuatayo; Halmashauri ya Manispaa 

imefanikiwa kubuni vyanzo vipya vya mapato na kuboresha 

vyanzo vilivyopo vyenye dhamira ya kuziba akisi iliyopo. Kwa 

sasa tayari Halmashauri imeainisha Miradi ya kiuwekezaji 

pamoja na maeneo ambayo uwekezaji huo unaweza kufanyika 

kupitia kijitabu cha Muongozo wa Uwekezaji cha Mkoa wa 

Tabora (Tabora Investment Guide). Uzinduzi wa kitabu hicho 

utafanyika mwezi Februari 2020.

 

 

Hadi sasa tayari Mpango wa Uwekezaji Kimtaji yaani Capital 

Investment Plan (CIP) umekwisha andaliwa ambao 

unajumuisha Miradi ya vipaumbele 38 kutoka katika Sekta 

mbalimbali za utoaji huduma, kujenga uwezo, Viwanda, 

Masoko, Maegesho ya magari makubwa, Elimu na Afya, 

Michezo nk, na maandiko 14 yamekwisha aandaliwa kwa ajili 

kutafuta wawekezaji. 

Katika kuiandaa na kuiweka Halmashauri ya Manispaa ya 

Tabora ili iweze kuakisi kasi na malengo ya Serikali ya Awamu 

ya Tano, pameundwa Kamati ya Uwekezaji inayojumuishaa 

wataalamu wafuatao; Mchumi wa Manispaa ni Mwenyekiti, 

Afisa Mipango Miji ni Katibu, na Wajumbe ni Mwanassheria 

wa Manispaa, Afisa Manunuzi, Mhandisi wa Ujenzi, Afisa 

Maendeleo ya Jamii na Mweka Hazina. Kamati hii itakayokuwa 

na jukumu kubwa la kuhakikisha masuala yote ya Uwekezaji 

yanafanikiwa na kutekeleza kwa kiwango cha juu kama 

inavyotarajia Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 

 

“Sisi kama Idara kupitia Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

imejipanga kuendelea kutoa huduma za kiushauri za kitaalamu 

zenye mlengo wa kuiwezesha Halmashauri kufikia malengo ya 

jamii inayoihudumia, kuinua uchumi wa Halamashauri na 

Serikali kwa wananchi wake pia kuendana na mikakati ya 

kimazingira nk mambo ambayo yataendana na lengo la Serikali 

ya Awamu ya Tano inayoongozwa na  Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dr. John Pombe 

Magufuli ya kuifanya Tanzania kuwa yenye Uchumi wa Kati’’, 

alisema Emmanuel Dyelu. 

Sambamba na mikakati hiyo, Halmashauri pia imekwishaandaa 

maandiko Miaradi matatu (3) kwa jaili ya kutafuta fedha kutoka 

kwa wafadhili yakiwa tayari kwa ajili ya kuwasilisha OR-

TAMISEMI na Wizara ya Fedha kwa ajili ya maombi ya fedha, 

Miradi hiyo ni; (i) Ujenzi wa Soko Kuu la Manispaa, (ii) Ujenzi 

wa Stendi Kuu ya mabasi ya kisasa na (iii) Ukarabati wa 

Machinjio ya Kisasa ikiwa na mashine ya kuchinjia ndani yake. 

 

Muonekano Wa Upande Wa Ndani Wa Soko La Mbao 

Soko Jipya La Mbao Lililopo Transifoma – Ipuli 
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UTEKELEZAJI WA MRADI WA UBORESHAJI 

MIJI NA MANISPAA (ULGSP) CHINI YA 

UFADHILI WA FEDHA ZA BENKI YA DUNIA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA TABORA. 

1.0 UTANGULIZI 
Halmasuari ya Manispaa ya Tabora ni moja 
kati ya Halmashauri 18 Tanzania bara 
inayotekeleza mradi wa uboreshaji miji na 
Manispaa ambapo ulianza utekelezaji wake 
mwaka 2013/2014. Mradi ulilenga kuzijengea 
uwezo Halmashauri ili ziweze kujitegemea 
katika masuala ya usimamizi wa rasilimali 
fedha, utawala bora, uimarishaji wa 
miundombbinu na usimamizi mzuri wa 
mikataba na miradi ya maendeleo. 
 

2.0 TAARIFA ZA FEDHA 
Tangu kuanza kwa mradi hadi mwaka wa 
fedha 2018/2019 Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora imepokea na kutumia jumla ya 
shilingi 30,152,175,410.977 kwa ajili ya 
shughuli zifuatazo; ujenzi wa barabara 
kiwango cha lami nene (Asphalt concrete) 
zenye urefu wa km 21.35, uandaaji wa 
mpango kabambe wa Tabora Manispaa 
(Master plan 2012-2032), ununuzi wa 
mitambo mbalimbali kwa ajili ya usafi wa mji, 
kuwalipa wakanadasi washauri (Consultacy 
services) za; Ujenzi wa stendi mpya ya 
mabasi, uthamini wa majengo kwa ajili ya 
tozo ya kodi ya majengo na kutoa mafunzo 
ya kujenga uwezo kwa waheshimiwa 
Madiwani na wataalamu wa Halmashauri 
 

3.0 UTEKELEZAJI WA MRADI WA UJENZI 
WA BARABARA ZENYE UREFU WA KM 
21.35 

Ujenzi wa barabara kiwango cha lami nene 
umejegwa kwa awamu tatu tofauti (three 
phases) kama ifuatavyo; 

3.1 Ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 
6.1  

Halmashauri imefanikiwa kujenga barabara 
zenye urefu wa km 6.1 awamu ya kwanza 
(LOT 1) chini ya mkandarasi M/S SALUM 

MOTORS TRANSPORT Co. LTD and ANAM 
ROAD WORKS Co Ltd na Mkandarasi Mshauri 
Advance Engineering Solutions katika 
barabara za; Rehani (km 1.525), Manyema 
(km 1.3), Migazi (km 0.95), Kanyenyera (km 
1.405), Usagara (km 0.4) na Kazembe (km 
0.52). Ujenzi wa barabara hizo umekamilika 
asilimia 100 kwa gharama ya shilingi 
8,222,664,626.00 

3.2 Ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 
9.23 (LOT 2) 
Halmashauri imefanikiwa kujenga barabara 

zenye urefu wa km 9.23 awamu ya pili (LOT 

2) chini ya mkandarasi M/S SALUM MOTORS 

TRANSPORT Co. LTD and ANAM ROAD 

WORKS Co Ltd na Mkandarasi Mshauri 

Advance Engineering Solutions katika 

barabara za; Mapambano (km 2.06), 

Magereza (0.960, Hill (km1.28), Kazehill (km 

2.33), Gongoni (km 0.520, Salmin (km 0.51), 

Tautugawe (km 0.29), Sabasaba (km 0.650 

na Magereza (km 0.63) Ujenzi wa barabara 

hizo umekamilika asilimia 100 kwa gharama 

ya shilingi 11,589,220,841.25 

3.3. Ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 
6.02 (LOT 3) 

Halmashauri imefanikiwa kujenga barabara 

zenye urefu wa km 6.02 awamu ya tatu (LOT 

3) chini ya mkandarasi CHONGQING 

International Construction Corporation 

(CICO) na Mkandarasi Mshauri Advance 

Engineering Solutions katika barabara za; 

Kuya (km 1.78), Majengo (km 2.89), Nyerere 

(km 0.59), Transformer (km 0.49) na Heri 

(km 0.27). Ujenzi wa barabara hizo 

umekamilika asilimia 100 kwa gharama ya 

shilingi 6,720,785,053.20. Kuwepo kwa 

mradi huu katika Halmashauri yetu ya 

Manispaa ya Tabora kumeongeza tija katika 

uzalishaji, usafirishaji wa bidhaa kutoka eneo 

moja hadi lingine., pia umesaidia kuboresha 

muonekano wa mji wa Tabora.  
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EQUIPMENTS 
 

 

 

Lori mbili zikiwa kwenye Utekelezaji 
 

 

 

Mtambo maalumu kwa ajili ya kuchimba na kupakia  

 

Gari maalumu kwa ajili ya kubebea kontena za taka 
ngumu 

 

  

 
mitambo maalumu kwa ajili ya kutengeneza bara 

baraMotor Grader 
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IDARA YA ELIMU SEKONDARI 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ina jumla ya shule za 

sekondari za Serikali ambazo katika kipindi cha miaka mine ya 

Serikali ya Awamu ya Tano zimekuwa na msaada mkubwa sana 

hasa kwenye kuhakikisha wananfunzi wote wanaomaliza 

darasa la saba wanaendelea na elimu ya sekondari ili kuachana 

na dhana ambayo ilikuwa imejengeka hapo awali ya kwamba 

mwanafunzi akaimaliza darasa la saba aweza kubakia 

nyumbani kufanya kazi za shamba, kuchunga mifugo au 

kuolewa kwa upande wa wasichana. 

Ndani ya kipindi cha miaka mitano ya Serikali ya awamu ya 

tano Tabora Manispaa imeweza kupata kiasi cha 

Tzs994,863,758.13/= kwa ajili ya ukarabati wa shule kongwe 

nne (4) ambazo ni Tabora Wavulana Tabora Wasichana Tzs 

998,563,003/= Milambo Tzs 522,072,250/= na Kazima Tzs 

899,206,435/=. 

 

 

Pia Serikali ya awamu ya tano ndani ya miaka minne imeipatia 

Manispaa ya Tabora kiasi cha Tzs 25,500,000/=kwa shule ya 

sekondari ya Chang’a iliyopo Kata ya Tumbi kwa ajili ya 

kukamilisha vyumba viwili vya madarasa na Tzs 25,500,000/= 

kwa shule ya sekondari ya Bombamzinga iliyopo Kata ya 

Mtendeni ikiwa ni kwa ajili ya kukamilisha vyumba vitatu vya 

madarasa. 

Kutengenezwa kwa madawati 2062 kwa ajili ya matumizi ya 

shule zote 23 za serikali zilizopo Tabora Manispaa pamoja na 

kutengeneza vitanda 100 kwa matumizi ya shule ya Tabora 

Wasichana ikiwa na dhamira ya kuondoa adha waliyokuwa 

wakiipata wanafunzi. 

 

 

Sambamba na yote hayo, Serikali ya awamu ya tano ndani ya 

kipindi cha miaka mitano imeweza kuanzisha ujenzi wa 

mabweni kwa ajili ya wanafunzi wa kike katika shule ya 

Itonjanda iliyopo kata ya Itonjanda, Ndevelwa iliyopo kata ya 

Ndevelwa, na Itetemia iliyopo kata ya Itetemia ikiwa na lengo 

la kuboresha mazingira yawe rafiki zaidi kwa wanafunzi jambo 

ambalo halikuwa kufanyika hapo awali. 

Mafanikio hayo yanachagisha kuongezeka kwa idadi ya 

wanafunzi wanaosajiliwa, ambapo kwa mwaka 2015 kulikuwa 

na wanafunzi 10,329 hadi kufikia 17,401 kwa mwaka 2019 

ikiwa ni ongezeko la asili

Baadhi ya madarasa Shule ya Tabora Wasichana (Tabora 

Gilrs) 

Muonekano mpya wa shule kongwe ya Tabora 

wavulana (Tabora boys) 
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mia 68. Aidha kumekuwa na ongezeko kwa idadi ya wanafunzi 

wanaojiunga na kidato cha Tano ambapo mwaka 2015 

kulikuwa na wanafunzi 774 mpaka kufikia 1,053 kwa mwaka 

2019 ikiwa ni ongezeko la asilimia 36.  

 

“Kwa kweli naishukuru sana na kuipongeza Serikali ya awamu 

ya tano kwa namna ambavyo imefanya mabadiliko na kuleta 

matokeo makubwa yanayoakisi uhalisia na kukidhi matarajio ya 

wananchi wa Manispaa ya Tabora kwa upande wa Elimu ya 

Sekondari ndani ya kipindi cha miaka mitano na kuifanya 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora kuwa bora zaidi tofauti na 

awali,’’ alisema Chatta Luleka ambae ni Afisa Elimu 

Sekondari. 

Aidha katika hatua nyingine Afisa Elimu aliishukuru sana 

Serikali ya awamu ya Tano ambapo kwa kipindi cha miaka 

mitano iliweza kulitazama suala la upungufu wa waalimu hasa 

wa masomo ya Sayansi ambapo waliletwa walimu wapatao …. 

Ili kuinua  

 

 Picha zikionyesha baadhi ya mjengo ya shule ya wavulana Milambo ikiwa ni muendelezo wa ukarabati wa 

ukarabati wa shule kongwe Tabora manispaa. 
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FEDHA ZA EP4R 2019/2020 
 

SHULE YA SEKONDARI MILAMBO TZS 732,072,250/= 

Awamu ya kwanza ni ukarabati wa mabweni 3, ukarabati wa 

madarasa, vyoo, jingo la Utawala, maabara, maktaba, bwalo la 

chakula ambapo jumla ya Tzs 522,072,250/= pamoja na ujenzi 

wa vyumba 04 vya madarasa. Kukamilika kwa kazi hiyo 

kutawezesha kuwa na mazingira bora ya kufundishia, 

kulala/mabweni, kufanyia kazi kwa waalimu, kuondoa 

msongamano kwenye vyumba vya madarasa. 

SHULE YA SEKONDARI KAZIMA 899,206,405/=. 

Shule ilibahatika kupata kiasi tajwa hapo juu kwa ajili ya 

ukarabati wa miundombinuyote ya Shule na Ujenzi wa Uzio 

kuzunguuka eneo la shule. Na kwamba upatikanaji wa fedha 

hizi kwa kipindi cha Serikali ya Awamu ya Tano kunapelekea 

shule ya Kazima kuwa na mazingira bora ya kufundishia na 

kujifunzia pamoja na kuimalisha ulinzi wa wanafunzi 

wenyewe, mali zao na rasilimali zote kwenye shule ya Kazima. 

SHULE YA WASICHANA TABORA 998,563,003/= 

Katika ipindi cha serikali ya awamu ya Tano shule ya sekondari 

Kazima ilibahatika kupata kiasi cha Tzs 998,563,003/= kwa 

ajili ya ukarabati wa mabweni 25, mfumo wa maji taka na safi, 

vyoo 08, maabara ya kemia, biolojia. Ambapo kutawezesha 

kuwa na mazingira bora ya kufundishia, kujifunzia na 

kufundishiwa. Kuwa na mazingira bora ya kuishi/mabweni na 

kuondoa upungufu wa miundombino ya shule. 

SHULE YA SEKONDARI KANYENYE TZS 9,000,000/= 

Shule ya Sekondari Kanyenye imeweza kupata kiasi cha Tzs 

9000,000/= kwa ajili ya ujenzi wa matundu 05 ya vyoo vya 

wasichana jambo ambalo litapelekea kuboresha mundombinu 

na kuondoa upungufu kwa shule. 

SHULE YA SENDARI TABORA WAVULANA TZS 

994,843,758,13/= 

Kwa kipindi cha miaka mitano ya Serikali ya JPM, Shle ya 

Sekondari Tabora Wavulana ilipata faida kubwa kwa kupewa 

pesa kiasi cha Tzs 994, 843,758,13/= kwa ajili ya ujenzi wa 

maktaba, ukarabati wa maktaba ya zamani, ofisi 11, matundu 

16 ya vyoo, madarasa 18, miundombinu ya umeme, maji taka 

na safi. Serikali ya awamu ya tano nchini ya Mhe JPM hakika 

Tabora Boys imekuwa na uhakika wa kuwa na mazingira bora 

ya kufundishiwa wanafunzi, kufundishia waalimu lakini pia 

uhakika na usalama. 

SHULE YA SEKONDARI BOMBAMZINGA TZS 

25,000,000/= 

Serikali ya awamu ya tano imesaidia na kuiwezesha shule ya 

sekondari Bombamzinga kiasi cha Tzs 25,000,000/= kwa ajili 

ya ukamilishaji wa vyumba 03 vya madarasa na samani zake. 

SHULE YA SEKONDARI CHANGÁ TZS 25,000,000/= 

Ukamilishaji wa vyumba 02 vya madarasa na samani zake 

jambo ambalo limewezesha kuwa na mazingira bora, rafiki na 

yenye mvuto kwa kujifunzia wanafunzi. 

SERIKALI YA AWAMU YA TANO CHINI YA MRADI 

WA SEDP. 

1) SHULE YA SEKONDARI CHEYO MRADI WA SEDP 

TZS 132,000,000/= Katika kipindi cha miaka mitano ya serikali 

ya JPM, halmashauri ya Manispaa ya Tabora kupitia shuke ya 

Sekondari Cheyo imeweza kupata fedha Tzs 132, 000,000/= 

kwa ajili y ujenzi wa vyumba 04 vya madarasa na matundu 08 

ya vyoo. 

2) SHULE YA SEKONDARI ISEVYA TZS 82,000,000/= 

Kupitia mradi huo shule ya sekondari Isevya iliweza kujenga 

vyumba vya madarasa 02 na matundu ya vyoo 8. 

3) SHULE YA SEKONDARI IPULI TZS 82,000,000/= 

Sekondari ya Ipuli I moja kati ya shule zilizonufaika na Serikali 

ya awamu ya tano, ambapo waiweza kupatiwa kiasi tajwa hapo 

juu kwa lengo la kujenga vyumba 02 vya madarasa na matundu 

08 ya vyoo. “Naishukuru sana serikali ya awamu ya tano chini 

Mhe JPM kwani haya yote ni matokeo ya utawala bora na 

unaoijali sana sekta ya elimu, jambo ambalo limeifanya 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora kupaa kielimu, kuimarisha 

na kuanzisha mazingira bora ya kusomea wanafunzi sambamba 

na mazingira bora ya kufundishia hasa kwa upande wa 

waalimu”, Mwl Chatta Luleka, Afisa Elimu Sekondari Tabora 

Manispaa.
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IDARA YA AFYA 

 

Kwa kipindi cha miaka mitano ya Serikali ya awamu ya tano 

imefanya juhudi na kazi kubwa sana kwenye uboreshaji 

mkubwa kwenye sekta ya afya ambapo Serikali kuu ilitoa kiasi 

cha zaidi ya milioni mia nne kwa ajili kupanua kituo cha afya 

kimoja Mailitano kilichopo Kata ya Ipuli. Ambapo pia 

Halmashauri kupitia mapato yake ya ndani walitoa zaidi ya 

milioni themanini na kwa upande wa idara ya afya walitoa zaidi 

ya milioni ikiwa ni muendelezo wa upanuzi wa kituo hicho cha 

afya, ikiwa ni pamoja na 

kuongeza majengo mengine 

kutoka yale yaliyokuwepo awali 

na kukamilisha ujenzi huo wa 

kituo cha afya ambapo ndani yake 

kuna majengo ya maabara, jengo 

la kuhifadhia maiti, wodi ya akina 

mama,watoto, wazazi na wodi ya 

wanaume. Kukamilika kwa kituo 

hicho cha afya kutawezesha 

kuhudumia wagonjwa wengi na 

hivyo kuondoa msongamano 

kwenye hospitali ya Rufaa Kitete. 

‘’ Pamoja na mambo hayo mazuri ambayo yameboresha 

huduma za afya kwa wananchi wa Manispaa ya Tabora kutoka 

kwa Serikali ya awamu ya tano, lakini Halmashauri ya 

Manispaa kupitia mapato yake ya ndani imeweza kutoa 

vitambulisho zaidi ya 11,420 kwa ajili ya wazee wenye zaidi ya 

umri wa miaka sitini na wale wasiojiweza vyenye lengo la 

kuwawezesha kupata huduma ya matibabu bure ikiwa ni 

pamoja na kutenga dirisha maalumu na mahususi kwa ajili ya 

kuwahudumia wazee jambo ambalo litapunguza msongamano 

mkubwa wa wagonjwa kwenye Hospitali na vituo vingine vya 

afya vilivyopo hapa Manispaa,’’ alisema Mkurugenzi Bosco 

Ndunguru. 

Aidha Ndunguru aliendelea kuelezea ya kwamba, kutokana na 

umuhimu wa sekta yenyewe ya 

afya ambayo inagusa maisha ya 

wananchi moja kwa moja hivyo 

Halmashauri ya Manispaa 

inaendelea na uboreshaji wa 

huduma za afya kwenye Zahanati 

zilizopo. Pamoja na maboresho 

hayo ya huduma, lakini pia 

Halmashauri kupitia mapato yake 

ya ndani kwa kushirikiana na 

Serikali ya Wilaya, wananchi, 

pamoja na wadau mbalimbali wa 

maendeleo inatarajia kuanza ujenzi wa Zahanati tatu kwenye 

kata za pembezoni ikiwemo Kabila, Ndevelwa. Sambamba na 

hilo, Serikali ya awamu ya tano imetupatia wataalamu 

mbalimbali wa afya wakiwemo wa madaktari, manensi 

(wauguzi) na wahudumu. 

Jengo la wodi – kituo cha afya Mailitano 

Nyumba Ya Mganga Wa Kituo Cha Afya Mailitano 
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Aidha Elimu ya Afya ya jinsi ya kujikinga na VVU, kufanya 

upimaji na huduma za mafunzo kwa waathirika inaendelea 

kutolewa kwa kushirikiana na wadau wa EGPAF, 

JHPIEGO/SAUTI kwenye vituo vyote vya kutolea huduma za 

Afya kwenye mikutano ya 

hadhara, kwenye maeneo ya 

kutolea huduma za kijamii 

kama vile Masoko, Shule n.k. 

Maambukizi ya VVU katika 

Wilaya ya Tabora ni 4.3% 

ukilinganisha na 3.6% ya 

Kitaifa. Sambamba na hayo, 

lakini pia ujenzi wa Kituo cha 

Afya Mailitano kilichopo Kata 

ya Ipuli kimekamilika kwa asilimia 100% ya ujenzi ikiwa ni 

utekelezaji wa malengo ya Srekiali ya Awamu ya Tano ya 

kuhakikisha kuwa lengo la kuboresha, kuimarisha na kusogeza 

huduma za afya kwa wananchi zinapatikana wakati wote.  

Hata hivyo ndani ya kipindi hiki cha miaka mitano ya Serikali 

ya Awamu ya Tano, ndipo 

kiwango cha mapato ya 

idara ya afya 

yameongezeka hasa baada 

ya kuanza kutumika kwa 

mfumo wa malipo ya 

kieletroniki sambamba na 

kuhamasika kwa wananchi 

kujiunga na Mfuko wa 

Afya ya Jamii (CHF na chf 

ILIYOBORESHWA) ambapo sasa umepunguza kwa asilimia 

kubwa sana malipo yaliyokuwa yakifanywa kwa pesa taslim.

 

 

 

Sehemu ya Muonekano wa Ndani Kituo Cha Afya 

Mailitano 

 

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Tabora Mjini iliyopo Mtaa wa Uledi Kata ya Mpela 
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IDARA YA ELIMU MSINGI 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ina jumla ya shule za 

msingi 73 ambapo kila shule ina darasa la awali, ambapo pia 

elimu bila malipo imetekelezekwa na mfumo unaotumika ni (2-

7-4). 

Kwa upande huu wa Idara ya Elimu Msingi ndani ya kipindi 

cha miaka mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano Idara 

imeendeleakujivunia mafanikio makubwa yaliyofanywa na 

Serikali  hususani kwenye kwenyekuhakikishakuwa kuna 

msingi wa mwanafunzi unajengwa vizuri kwa kuboresha 

mazingira na kuimarisha namna ya kujifunzia sambamba na 

kufundishia baada ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

kupatiwa fedha za kutosha kutoka kwa wafadhirli wa EP4R na 

EquipT ambapo walijikita katika ujenzi wa madarasa katika 

maeneo mengi hapa Manispaa ya Tabora ambapo kukiwa na 

lengo kuu la kupunguza umbali mrefu kwa wanafunzi 

waliokuwa wakitokea majumbani kwao hususani kwa madarasa 

ya awali mpaka darasa la pili. 

Furaha yetu kwa kipindi cha miaka mitano ya utawala wa 

Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuwa tumeweza kupokea kiasi 

cha fedha za Kitanzania shilingi 846,571,050.00kupitia mradi 

wa EquipT na EP4R zenye lengo la kujenga vyumba sita vya 

madarasa na ofisi 3 katika shule za Msingi Igosha na Kapunze 

vilivyogharimu kiasi cha shilingi 133,200,000.00. Ujenzi wa 

shule shikizi katika kata ya Itonjanda, Misha, Uyui na Tumbi 

zilizogharimu kiasi cha shilingi  240,000,000.00, na  kiasi cha 

shilingi 473,371,050.00 Kwa ajili ya umaliziaji wa maboma 

katika shule  za Majengo, Kizigo, Kapunze, Igosha, Ntalikwa, 

Ikomwa, Kipera, Miyemba,Umanda, Milambo barracks, 

Bombamzinga, Mpepo, kanyenye, Cheyo A, Kalunde, 

Magoweko, Uyui, Kwihara,Usule, Isike na Itema. Pamoja na 

yote hayo, pia kumefanyika ujenzi wa Ofisi za waalimu ambapo 

majengo yote yamekamilika,” alisema Mkurugenzi Ndunguru. 

 

 

Jengo la shule ya msingi Bomba mzinga iliyopo Kata ya Isevya Manispaa ya Tabora 
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Shule Ya Msingi Miyemba Iliyopo Kata Ya Mbugani 

TaboraManispaamanispaamanispaa 

Picha Ikionyesha Madawati Ya Shule Shikizi 

Imalamihayo – Kata Ya Uyui 

Shule Ya Msingi Magoweko Iliyopo Kata Ya Kakola Shule Ya Msingi Uyui Iliyo Kata Ya Uyui 

Manispaa Ya Tabora 

 

Shule Shikizi Imala Mihayo – Kata Ya Uyui 
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IDARA YA MAENDELEO YA JAMII 

Serikali ilitoa maelekezo ambayo yalipitishwa kisheria 

kuhakikisha ya kwamba kila Halmashauri inatenga asilimia 

kumi (10) ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo 

kwa Wanawake asilimia 4, Walemavu asilimia 2 na 

Vijana asilimia 4, Serikali ilikuwa na lengo la 

kuhakikisha kuwa makundi yote yanakuwa na 

shughuli ambayo inawaingizia kipato jambo 

ambalo litapelekea kuomgeza kipato kwa 

lengo la kujikomboa kiuchumi ili hatimae 

waweze kuachana na utegemezi. 

“Halmashauri ya Manispaa ya Tabora kwa upande 

wake haikuchelewa hata kidogo kwenye kutekeleza 

agizo hilo la Serikali na kwa kipindi chote hiki cha 

miaka mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano mpaka 

kufikia September 2020. Manispaa ya Tabora 

ilikuwa imetoa kiasi cha shilingi milioni mia tano 

tisini na tisa na laki sita (599,600) ambayo ni 

kuanzia mwaka 2016 kwa vikundi 369 

vinavyojishughulisha na kazi za Ufugaji wa 

kuku, utengenezaji wa samani, kilimo cha 

umwagiliaji, ushonaji nguo, uselemala na utunzaji 

wa mazingira pamoja na mazao ya usindikaji”, 

alieleza Mkurugenzi Ndunguru. 

 

 

 

Picha Inaonyesha Kikundi Cha Jukwaa La Vijana Kata 

Ya Chemchem Tabora Manispaa. 
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IDARA YA UTAWALA NA UTUMISHI 

Idara ya Utawala na Utumishi ni moja ya Idara zinazounda 

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora yenye mamlaka ya 

kushughulikia masuala yawatumishi na kuhakikisha mambo ya 

Utawala bora yanatimizwa 

kwa watumishi ikiwemo 

kushughulikia stahili za 

watumishi. 

Mkuu wa Idara ya Utawala 

na Utumishi Bi. Christina 

Bunini anaelezea mafanikio 

yaliyopatikana katika Idara 

hiyo kwa kipindi chamiaka 

mitano. 

“Kwa kipindi cha 

miaka mitano ya 

Serikali ya Awamu ya Tano, Idara imeendelea kupokea 

watumishi kutoka Sekretarieti ya Ajira ambapo kama Idara 

tuliwapokea kwa niaba ya Mkurugenzi na kufanyiwa taratibu 

zote kama waajiriwa wapya ili kuhakikisha wanapata 

mishahara kwa wakati. Pia kwa kipindi hicho Idara ilipokea 

watumishi kwa ajili ya Idara mbalimbali zikiwemo Idara ya 

Afya watumishi 19, Elimu Msingi watumishi 21, na Idara ya 

Utawala watumishi 46,” alielezea Afisa Utumishi Christina.  

Aidha Bi Christina aliendelea kutoa ufafanuzi kuwa Idara 

imehakikisha masuala ya 

kiutawala yanafanyika ili kutekeleza dhana nzima ya Utawala 

Bora katika ngazi zote katika Manispaa ya Tabora ukianzia 

ngazi ya Kata, Mitaa na Vijiji kwa kufanya usimamizi wa vikao 

vya kisheria katika ngazi hizo, 

kusimamia ulinzi na usalama katika 

maeneo hayo ikiwa ni pamoja na 

kuandaa vikaovyote vya kisheria 

ngazi ya Halmashauri. 

“Pia Idara hii ya Utawala 

inasimamia dawati la malalamiko 

ambalo lipo chini ya mtumishi wa 

Idara ya Maendeleo ya Jamii 

ambapo hupokea 

malalamiko ya wananchi na 

kuyatafutia ufumbuzi 

ambapo kwa sehemu kubwa yalihusu Idara ya Ardhi, hivyo 

yaliwasilishwa Idara husika na yalifanyiwa kazi na yale 

machache yalisalia yanaendelea kutafutiwa ufumbuzi,” 

alisisitiza Bi. Christina Bunini. Aidha Bunini aliongeza kwa 

kusema kuwa Idara pia imeendelea kuhakikisha haki na stahili 

za watumishi zinapatikana kwa kuwapandisha madaraja 

watumishi wanaostahili baadaya kupata vibali kutoka Wizara 

ya Utumishi na katika kipindi hicho jumla ya watumishi 

wapatao 2,230 walipandishwa vyeo na waliosalia wameendelea 

kuwekwa katika bajeti ili wakati ukifika wapandishwe vyeo”.  

 

 

Baadhi Ya Wenyeviti Wa Mitaa, Vijiji Na Vitongoji wakiwa kwenye 

kikao kazi kilichoongozwa na Mkuu wa Wilaya Tabora Mjini, Mhe 

Komanya E. Kitwala (Hayupo Pichani) 
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IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

Idara ya Mifugo na Uvuvi ni moja ya Idara za Halmashari ya Manispaa ya Tabora inayoshughulikia maswala yote 

yanayohusu Mifugo na Uvuvi katika Halmashauri. Idara inafanya shughuli zake kwa kuzingatia sheria na miongozo 

mbalimbali. Kwa mujibu wa sheria ufugaji katika Manispaa unapaswa kuwa ufugaji shadidi (Zero grazing) ili kuzuia 

uharibifu unaosababishwa na mifugo hasa katika mazingira na Miundo mbinu mingine. 

Katika kipindi cha miaka mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano Idara imefanya kazi kubwa ya kuhakikisha wananchi 

wanafanya ufugaji wa kisasa na wenye tija zaidi kwao wao wenyewe, kwa Manispaa yetu ya Tabora na kwa Taifa letu 

kwa ujumla. Manispaa ya Tabora kupitia Idara ya Mifugo imeweza kukarabati Machinjio ya Halmashauri ili kulinda 

afya ya walaji wa nyama na kutoa huduma bora kwa Wafanyabiashara pia. 

Halmashauri pia ilifanikiwa kutoa Elimu ya kuogesha mifugo kwa Kata zote hasa kwa Kata zile 4 zenye majosho na 

kwa Kata nyingine walipatewa Elimu namna ya kuogesha kwa kutumia mabombam jambo ambalo linafanyika mpaka 

kwenye vijiji vyote. 

 

 

Ujenzi wa josho ukiendelea Kata ya Kakola 
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Katika kuhakikisha kila kijiji kinatenga eneo maalumu 

kwa ajili ya wakulima na wafugaji Elimu imetolewa na 

inaendelea kutolewa katika Kata 13 za nje ya Mji 

ambapo ni Malolo, Itetemia, Ntalikwa, Itonjanda, 

Ifucha, Uyui, Ndevelwa, Ikomwa, Misha, Kabila, 

Kalunde, Kakola na Tumbi. 

 

Aidha Elimu imetolewa na inaendelea 

kutolewa kwa Wavuvi ili kuanzisha Ushirika 

wao katika bwawa la Igombena Kazima, na 

imetolewa pia kwenye baadhi ya Ktaa kama vile 

Kabila, Misha, Ikomwa na Ifucha. 

 

Manispaa ya Tabora kupitia kwa wataalamu wake 

imeweza kuchanja ng’ombe dhidi ya Homa ya mapafu 

(CBPP) katika kata 29 za Halmashauri ili kulinda afya za 

wanyama dhidi ya ugonjwa huo. Jumla ya ng’ombe 

39,050 walichanjwa dhidi ya homa ya mapafu kwa 

kipindi cha miaka mitano yaani kuanzia 2016-2019.   

 

Aidha Idara inaendelea na shughuli ya kutoa 

ushauri kwa Wananchi wa Halmasahuri ya 

Manispaa ya Tabora kuhusu ufugaji bora na 

wenye tija ili kujiongezea kipato na 

kujiinua kiuchumi kwa kutumia Maafisa 

mifugo waliopo katika Kata na kujenga 

miundombinu bora kwa ajili ya Mifugo. 

 

 

 

 

 

 

Picha ya josho kata ya 

kakola 
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IDARA YA KILIMO. 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika pamoja na mambo 

mengine lakini Idara inatekeleza majukumu yake kwa kutoa 

ushauri wa kitaalamu katika Vijiji 41 vya Halmashauri ya 

Manispaa ya Tabora na kwa Kata zote 29 ambapo eneo 

linalofaa kwa kilimo ni hekta 81,900 lakini hekta32,134 

zinalimwa mpaka sasa. 

Kwa kipindi cha miaka mitano ya Serikali 

ya Awamu ya Tano Idara imekuwa 

ikitekeleza majukumu mbalimbali ya 

kutoa ushauri kwa wakulima 

kuhusu mbinu bora za kilimo ili 

kuongeza tija ya uzalishaji 

mazao.  

Vilevile Halmashauri imeanzisha 

mashamba darasa ya kilimo cha 

mazao mbalimbali yapatayo 44na 

wakulima 1,100 wamepata mafunzo 

na kuwaongezea ujuzi kwa lengo la 

kuwaltea tija katika shughurizao za 

kila siku. 

Kwa upande waUmwagiliaji, 

Idara imeweza kusimamia 

ukamilishaji wa Mradi wa 

Umwagiliaji wa Inala uliopo 

kijiji cha Inala ambapo Ekari 509 

zimekamilika na kugawiwa kwa 

wakulima. Kilimo cha mpunga 

kimeishaanza katika Skimu hiyo ya 

Inala ikiwanufaisha wakulima hao 509 

waliopo kijijini hapo Inala na maeneo 

jirani ikiwa ni pamoja na kilimo cha mazao 

ya bustani. 

Vilevile tumeendelea kuimarisha kilimo cha Umwagiliaji kwa 

kufanya upembuzi yakinifu wa Mradi wa Skimu ya 

Umwagiliaji ya Iyombo ambayo tunatarajia kuanza ujenzi hivi 

karibuni, aidha skimu hii itakuwa ana hekta zipatazo 200 

ambazo zitawanufaisha 

wakulima 500, 

Skimu ya Magoweko 

kuna ekari 122 

zinazolimwa 

mpunga na 

mazao ya 

bustani pia”, 

alisisitiza 

Kaimu Mkuu wa 

Idara ndg 

Mwinuka. 

Aidha Idara 

imeendelea 

kusimamia 

Ushirika 

ambapo 

katika kipindi 

cha miaka 

mitano ya 

Serikali ya 

Awamu ya Tano 

Halmashauri 

imeanzisha Chama cha Ushirika cha Pamba – 

Igosha (AMCOS) pamoja na kuendelea 

kuvisimamia vyama vya Ushirika vya Mazao 

(AMCOS) vipatavyo vitano (5) vya Tumbaku 

(SACCOS) zipatazo (10) pamoja na Vyama vya 

Ushirika wa Huduma 

vitavyo viwili (2). 

 

 

Shamba darasa pamoja na bwawa lililopo Kijiji 

cha Inala Manispaa ya Tabora 
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KITENGO CHA MAENDELEO YA UFUGAJI WA NYUKI 

2016 – 2020. 
 

Mafanikio haya yamepatikana kutokana na 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali zilizopangwa 

katika kipindi hiki. Shughuli kuu zilizotekelezwa 

ni pamoja na utoaji wa mafunzo mbalimbali, 

uhamasishaji na uratibu kwa wadau wa sekta ya 

ufugaji wa Nyuki wakijumuisha wafugaji wa 

nyuki, wachakataji na wafanyabiashara wa 

mazao ya nyuki pamoja na taasisi za umma na 

binafsi. Aidha, utekelezaji huu ulienda 

sambamba na utekelezaji wa ilani ya Chama 

Cha Mapinduzi ya 2015 ibara ya 33 

‘Kuendelea kutekeleza programu ya ufug

aji nyuki ya mwaka 2007–2016 

ili kuwajengea uwezo wadau wake 

kuzifahamu mbinu bora za uzalishaji wa 

mazao ya nyuki na pia masoko ya asali na 

nta ya ndani na nje ya nchi’. 

 

Mafanikio yaliyopatikana yanayoonekena 

(tangible outcomes/outputs) ni:- 

1. Uanzishwaji wa kiwanda cha kuchakata 

mazao ya nyuki (Nta na Asali) chenye 

uwezo wa kuchakata zaidi ya tani moja 

kwa siku. Kiwanda hiki kinaendelea 

kuboresha ubora na usalama wa mazao 

ya nyuki ili kuwa shindani sokoni na hivo 

kuyaongezea thamani ambapo 

wachakataji na wafanyabiashara wa 

mazao ya nyuki watawezeshwa 

kujiongezea kipata chao. Aidha, mafunzo 

ya vitendo yatakuwa na tija. Kiwanda hiki 

kinamilikiwa na Chuo cha Mafunzo ya 

Ufugaji nyuki kilichopo katika 

Hamashauri ya Manispaa ya Tabora. 

2. Uanzishwaji wa kiwanda cha kuchakata 

Nta pekee kinachomilikiwa na sekta 

binafsi (Grand Botanical). Kiwanda hiki 

kina uwezo wa kuchakata tani 100 za nta 

kwa mwaka, lengo ni kuchakata nta kwa 

ajili ya kuisafirisha nje ya nchi (for 

export). Usafirishaji wa bidhaa hii nje ya 

nchi unainufaisha nchi kwa kujiongezea 

fedha za kigeni na wafugaji kupata soko 

la uhakika la Nta. Kwa wastani kiwanda 

kimekuwa kikichakata tani 54 za nta kwa 

mwaka, bidhaa zimethibitishwa na Tbs. 

Kiwanda hiki kipo Mtaa wa Kiloleni, 

Manispaa ya Tabora.  

3. Uanzishaji wa kiwanda kidogo cha 

kuchakata Asali kinachoitwa Honey 

house processing centre kilichopo Mtaa 

wa Ipuli, Manispaa ya Tabora. Bidhaa 

inayotoka katika Kiwanda hiki 

imethibitishwa na Tbs na hivo kuwa na 

ubora unaotakiwa sokoni. Kiwanda kina 

uwezo wa kuchakata kiasi cha tani 3 kwa 

mwaka. 

4. Upatikanaji wa mapato ya Halmashauri 

kutoka Tsh.0 mwaka 2015 hadi kufikia 

takribani Tsh. 18,000,000/- mwaka 2020. 

5. Uzalishaji wa mazao ya Nyuki umekuwa 

ukiongezeka mwaka hadi mwaka 

kutegemeana na uwepo wa hali ya hewa 

inayostahili. Kwa wastani uzalishaji 

umeongezeka kutoka Tani 10 za asali na 

0.5 za nta mwaka 2015 hadi kufikia Tani 
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109.9 za asali (sawa na Tsh. 

384,650,000/- kwa wafugaji na 

Tsh.879,200,000 kwa wachakataji na 

wafanyabiashara) na 6.4 za nta (Sawa na 

Tsh.64,000,000/-) mwaka 2019/2020. 

6. Biashara ya mazao ya nyuki imeendelea 

kukuwa na kuwanufaisha wafugaji wa 

Nyuki na wafanyabiashara wa mazao 

haya. Mathalani, mwaka 2015 thamani 

ya mazao yaliyonunuliwa na kuuzwa 

ilikuwa takribani Tsh. 13,000,000/-, 

mwaka 2018/2019 ilifikia Tsh. 

96,000,000/- za asali na 

Tsh.70,100,000/- za nta (Sawa na ukuaji 

wa 93% kwa kipindi cha 2015/16 hadi 

18/19 na 23.2% kwa mwaka) 

7. Halmashauri imewezesha Vikundi vitano 

vya wafugaji wa nyuki kunufaika kwa 

kupata ruzuku ya Tsh. 104,000,000 

kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania. Fedha 

hii imetumika kununulia mizinga 420, 

mtambo 1 wa kuchakatia asali, kujengea 

mabanda 7 ya kufugia nyuki na kutolea 

mafunzo ya ufugaji bora wa Nyuki. 

Vikundi hivi ni Ecobeg-20,000,000/-, 

Akina mama tuinuane – 5,000,000/- 

(Ifucha); Ibeco-20,000,000/- (Inala), 

Akina mama Juhudi-20,000,000/- 

(Kalunde) na Miombo Beekeeping 

initiatives – 39,000,000/- (Masimba).  

8. Uanzishwaji wa umoja wa wafugaji nyuki 

na wachakataji wa mazao ya nyuki 

(TABNET), ambao haukuwepo hapo 

kabla. Lengo la umoja huu ni 

kuwaunganisha wadau wa sekta ya 

ufugaji nyuki ili kuboresha ufanisi wa 

shughuli zao 

9. Uanzishaji wa uvunaji wa sumu ya nyuki 

(bee venom) kimkataba kwa ajili ya 

kuiuzia kampuni ya ACLA kutoa Dar es 

salaam ambayo itaisafirisha kwenda nchi 

za nje. Wafugaji wa Nyuki watanufaika 

kwa kujiongezea kipato kwani gram 1 

itauzwa kati ya Tsh. 15,000/- hadi 

50,000/-. Uvunaji huu ni wa kwanza 

kufanyika hapa nchini hivo itakuwa 

model. 

10. Uongezaji thamani mazao ya nyuki (value 

addition) umefanyika kwa wafugaji 

kutengeneza mafuta ya kupaka na 

mishumaa kutokana na mazao ya nyuki. 

Hali hii imeboresha upatikanaji wa kipato 

kwa kuwa kilo 1 ya nta huuzwa 

Tsh.11,000/- ambapo inaweza 

kutangeneza chupa 33 za mafuta ya 

kupaka, sawa na Tsh. 66,000. 

11. Jumla ya wafugaji nyuki ni 580 (Ke-161); 

Mizinga ni 3,021 ya sanduku na 3,633 ya 

asili; Vikundi vya wafugaji nyuki 31; 

Vikundi vya uchakataji 18; Vyama vya 

umoja wa wafugaji nyuki na wachakataji 

1; na Viwanda vya kuchakata mazao ya 

nyuki 3. Kwa ujumla ongezeko ni zaidi ya 

50% ukilinganisha na mwaka 2015, 

(alisema Seif Salum Mkuu wa Kitengo 

Maendeleo ya Ufugaji wa Nyuki). 
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Picha ikionesha duka la asali   Picha ikionesha nta ya Tabora Manispaa 

 

 

 

Picha ikionesha kiwanda cha kuchakata   Picha ikionesha Manzuki    

  mazao ya Nyuki-BTI 
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SEKTA YA BIASHARA NA VIWANDA 

Sekta ya Biashara na Viwanda ndiyo Sekta kubwa ambayo inachangia Uchumi wa wananchi na Serikali kwa zaidi 

ya asilimia 75. Sekta ya Biashara na Viwanda ndiyo inapelekea Halmashauri ya Manispaa na Serikali kukusanya 

Mapato na kuweza kuendelesha shughuri za Serikali kwa ujumla. 

 

Kwa miaka Mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano Sekta ya Biashara na Viwanda imepata mafanikio kadhaa 

ikiwamo; 

• Kuanzisha Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato wa LOCAL GOVERNMENT REVENUE 

COLLECTION INFORMATION SYSTEM ambao umefanikisha kuongeza ukusanyaji wa mapato ya 

Halmashauri kutoka Tzs3,455,460,233,67 sawa na asilimia368...09 ikiwa ni kutokana na kodi na tozo 

mbalimbali za Manispaa ya Tabora. 

 

• Kurahisisha biashara zisizo rasmi zipatazo 8.325 kwa kuwapatia vitambulisho vya Ujasiliamali kwa 

fanyabiashara wadogo wadogo. 

 

 

• Kupanga maeneo rasmi ya kufanyia biashara mbalimbali Kurasimisha barabara ya Salmini kwa siku mbili 

za mwisho wa wiki ili kusaidia wafanyabiashara wadogo wadogo kufanya biashara zao. Pia kupanga 

maeneo rasmi na kuboresha mazingira ya biashara katika maeneo hayo, aidha kuanzishwa kwa soko jipya 

la kushushia mazao ya nafaka na matunda ya jumla Tambukareli na Soko la Mbao eneo la Transifoma 

Kata ya Ipuli. 

 

• Kuboresha Mazingira ya Biashara kwa kutoa fedha ili kujenga kituo kimoja cha biashara kitakachoweza 

kusaidia kupunguza gharama za kufuatilia nyaraka za Serikali kwa Wafanyabiashara na kupunguza muda 

wa kufuatilia na kukamilisha nyaraka hizo. 
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IDARA YA MAZINGIRA 

Idara ya Mazingira ni kati ya Idara muhimu katika Halmashauri ambayo husimamia na kuratibu shughuli za Usafi wa 

Mazingira ya Halmashauri. Halmashauri itaendelea kusimamia Sheria, taratibu na kanuni za mazingira na ushirikishwaji 

wa Jamii katika kutunza na kuhifadhi mazingira katika maeneo yao. 

Katika kuhakikisha  usafi wa mazingira  unakuwa endelevu Halmashauri inaendelea kuhamasisha  wananchi, taasisi za 

umma na binafsi  kufanya usafi wa mazingira maeneo  yanayowazunguka  ili kudhibiti magonjwa nyemelezi yatokanayo 

na uchafu wa mazingira haswa utupaji wa taka ovyo mitaani na utiririshaji wa maji taka maeneo mengine ambapo usafi 

umepewa kipaumbele vilevile ufyekaji wa nyasi ndefu wakati wa masika na Upandaji Miti. kwa kipindi cha mwaka 2016 – 

2020 Idara imefanikiwa kufanya yafuatayo: 

KUFANYA KAMPENI YA USAFI WA MAZINGIRA KATIKA KATA ZOTE 29 ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA TABORA 

IFIKAPO JUNI 30, 2020. 

Halmashauri inasimamia swala la kufanya kampeni ya usafi wa Mazingira kupitia wataalam wake kwenye maeneo yao ya 

Kazi ambapo inafanyika kila siku na Maafisa Mazingira, Maafisa Afya, watendaji wa Kata, watendaji wa Mitaa na vijiji 

kwenye kata zote 29, mitaa 134 na vijiji 41 vya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 

Tangu mwaka 2016 ilipo agizwa na Mheshimiwa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt John Pombe Magufuli 

kuwa kila jumamosi ya mwisho wa mwezi itakuwa siku ya Usafi wa Mazingira Nchi nzima, Halmashauri imeendelea 

kutekeleza Kusimamia, kuhimiza na kukagua usafi wa kila jumamosi ya mwisho wa mwezi agizo hili ambapo lilikuja 

kutungiwa sheria na kutangazwa kwenye gazeti la serikali GN. 139 ya tarehe 22/4/2020 CAP (191).  

Kazi hii inafanyika kila jumamosi ya mwisho wa mwezi ikiongozwa na Mkuu wa Wilaya, Mkurugenzi Manispaa Kamati ya 

ulinzi na usalama ya wilaya, Wakuu wa Idara na watumishi wote na wananchi kwa ujumla, ambapo kwa sasa watu wengi 

wameelewa na wanazingatia utekelezaji wa sheria hii. 

KUINUA KIWANGO CHA UKUSANYAJI, NA UTUPAJI TAKA NGUMU KATIKA KATA 17 ZA MANISPAA YA TABORA TOKA 

TANI 33,924 HADI 49,476,6 KWA MWAKA. 

Halmashauri imefanikiwa Kuinua kiwango cha ukusanyaji, usafirishaji na utupaji taka ngumu kutoka tani 7,560 kwa 

mwaka 2015/2016 hadi tani 40,720 kwa mwaka 2019/2020 sawa na asilimia 82.3ya lengo la kukusanya tani 49,476.6. 

Ongezeko hili la uwezo wa kuzoa taka ngumu kutoka kwenye vizimba (collection points) na kwenye Kaya limetokana na 

Halmashauri kuwa na vifaa/mitambo kwa ajili ya taka ngumu. Mitambo hiyo ni pamoja naMotor Greda 1, Skip Truck 2, 

Skip Bins 40, Excavator 1, Dump Trucks 2. Vifaa hivyo vimetokana na Mradi wa ULGSP na vimekuwa na msaada mkubwa 

katika kuongeza uwezo wa Halmashauri kwenye uzoaji wa taka ngumu. 

KUBINAFSISHA SUALA LA UKUSANYAJI NA UZOAJI TAKA KWENYE KAYA KATIKA MJI WA TABORA. 

Halmashauri katika kipindi cha mwaka 2015 – 2016 kulikuwa hakuna vikundi kutokana na miundombinu na vituo rasmi 

vya kutupia taka (collection point)  ambapo kulikuwa na vituo 13 tu lakini hadi sasa mwaka 2020 kuna vituo 12  
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vilivyoongezeka na kufanya kuwa 25 na skip bins 40 hata hivyo Halmashauri katika mwaka wa fedha 2020/2021 imeamu 

kutangaza Zabuni ya usafi wa mazingira kwa ajili ya kupata makampuni makubwa ya kukusanya taka toka kwenye kaya 

kupata vikundi vya kijamii, Taasisi, watu binafsi lengo nikuweka mji safi na kukuza ajira za vijana wenye ujuzi na wasio na 

ujuzi. 

Halmashauri ipo kwenye hatua za mwisho kwa ajili ya Kubinafsisha shughuli za usafi na mazingira kwa makampuni, 

Vikundi, Taasisi na watu binafsi lengo kuongeza ufanisi kwenye ukusanyaji mapato na kuweka mji safi kwa kuweza 

kufikia kaya kwenye uzoaji taka kama ilivyo kwenye jiji la Dodoma, Arusha, Dar es Salaam, Mwanza na Manispaa ya 

Moshi. Halmashauri itabaki kuzoa taka kwenye vituo vya taka ambako kutakuwa na vikundi vya kijamii Suala la 

ubinafsishaji shughuli za usafi wa mazingira 

Endapo litafanikiwa kwa asilimia 90-100 litawezesha Halmashsuri kukusanya mapato mengi ya tozo za taka Ngumu pia 

itafanikisha Manspaa ya Tabora kuwa safi na yenye mandhari Mazuri. 

KUSIMAMIA MIONGOZO, SERA, MPANGO NA PROGRAMU YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA NA SHERIA ZA USIMAMIZI 

WA MAZINGIRA. 

Halmashauri imesimamia ugawaji wa sera, miongozo, Sheria na Kanuni mbalimbali kwenda kwenye ofisi za kata, 

vijiji/mitaa na jamii kwa ujumla.Kusimamia zoezi la zuio la plastiki, kuadhimisha siku ya mazingira duniani kila mwaka na 

kusimamia ugawaji wa majiko banifu 500 kwa majasiriamali wanaotoa huduma ya baba na Mama Lishe na majiko 8 

kwenye shule za bweni (Tabora boys na Tabora Girls) kwa ajili ya kutekeleza sera ya kuhifadhi mazingira kutoka kwa 

mdau wa mazingira KIKUNDI CHA KUJA NA KUSHOKA. 

Aidha Halmashauri itaendelea kuhakikisha inasambaza miongozo, sheria na Kanuni kadri inavyopokelewa lengo ni 

kuhakikisha usimamizi wa usafi na uhifadhi mazingira unafuatwa kwa mujibu wa sheria, sera na Katiba ya jamuhuri ya 

muungano wa Tanzania. 

KUSIMAMIA UPANDAJI MITI, UTUNZAJI WA MITI ILIYOPANDWA NA YA ASILI KWENYE KATA 29 NA BARABARA ZOTE 

ZA MANISPAA. 

Katika kipindi cha miaka 5, Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ililenga kupanda miti 7,500,000 ambapo imefanikiwa 

kupanda miti 5,858,453 sawa na asilimia 78 ya lengo. Miti hiyo imepandwa kwenye maeneo yote ya Manispaa ya 

Tabora. Miti hiyo imepandwa kwa kushirikiana na makampuni ya Tumbaku, Vyama vya Ushirika, Vyama vya Siasa, Shule 

za Msingi na Sekondari, Watu Binafsi, Wakulima wa Korosho, TFS, TUWASA, TANROAD, TEMESA na kwenye kata 29, 

Mitaa 134 na Vijiji 41.  

Halmashauri imeendelea kusimamia utunzaji wa miti iliyopandwa na asili kwa kudhibiti uchomaji moto ovyo, ukataji miti 

ovyo, uzururaji wa mifugo mjini, kupalilia visahani kwenye miti ilipandwa na kuendelea kutoa elimu umuhimu wa 

utunzaji mazingira kwa vizazi vya sasa na vijavyo. 
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Pich ikionesha miche iliyo katika moja kati ya vitalu na baadhi ya miti iliyokwisha pandwa katika baadhi mitaa. 

KUSIMAMIA UNYONYAJI WA MAJI TAKA, USAFIRISHAJI WA MADIMBWI, MITARO YA MAJI NA UPENDEZEZAJI MJI 

IFIKAPO MWAKA 2020. 

Halmashauri imefanikiwa kuinua huduma ya usafirishaji wa maji taka toka kwenye vyoo vya umma na vya watu binafsi 

kwa kutumia gari ya Halmashauri ambapo jumla ya lita 6,435,000 zimenyonywa na kusafirishwa kwenda eneo la 

kuhifadhi maji taka kulinganisha na kiasi cha lita 1,157,000zilizonyonywa  msimu wa 2015/2016. Barabara zote za 

Manispaa na maeneo ya wazi yanasafishwa na kipindi cha Masika yanafyekwa kwa ajili ya kuweka mji safi pia mizunguko 

yote ya Manispaa kwa sasa inaboreshwa kwa kupandwa majani na baadae maua mbalimbali ili kuongeza upendezeshaji 

wa mji (Beutification). Mafanikio haya yametokana na ukarabati wa gari la maji taka kwa kulinunulia matairi mapya pia 

kudhibiti unyonyaji wa majitaka kwenye vyoo vya umma kwa kuhakikisha vinatumia gari la Halmashauri kila vinapohitaji 

huduma hii imepunguza gharama na kusaidia kupatikana kwa takwimu sahihi ya ujazo wa maji taka yaliyonyonywa. 

Halmashauri inaitaji gari jingine jipya ili kuongeza ufanisi zaidi kutokana na mji kuendelea kukua kwa kasi. Halmashauri 

ipo hatua za mwisho kutangaza zabuni ya kuingia ubia kwa ajili ya kuziendesha na kuzitunza hii itawezesha Halmashauri 

kupata mapato na mandhari mazuri ya mji. 

KUONGEZA MAPATO YA HALMASHAURI KWA KUKUSANYA USHURU WA MADINI YA UJENZI, TAKA NGUMU, MAJI NA 

FAINI ZINAZOTOKANA NA UHARIBIFU WA MAZINGIRA IFIKAPO JUNE 2020. 

Halmashauri kupitia Idara ya usafi na mazingira katika Mwaka wa fedha 2015/2016 ilikuwa na bajeti ya kukusanya kiasi 

kisichozidi Tshs milioni 50 na ilikuwa na vyanzo viwili 2 (ushuru wa gari la maji taka na tozo ya taka ngumu) mwaka 2017-

2018 Idara ilibuni na kuongeza vyanzo viwili (2) vipya (Ada ya mazingira na madini ya ujenzi) na kuboresha ushuru wa 

maji taka ambapo Halmashauri ilivilipitisha vyanzo hivyo hadi kufikia   mwaka 2019/2020 Idara imefikia bajeti ya tshs   

344,190,000.00. makusanyo kama ifuatavyo: 

 CHANZO MAKISIO YA BAJETI 2019 -2020 MAKUSANYO HALISI HADI JUNI 2020 % 

Ushuru wa taka ngumu 84,016,000.00 84,291,911,31 100.33 

Faini 18,000,000.00 12,897,200.00 71.65 

Ushuru wa madini ya ujenzi 8,400,000.00 7,351,900.81 87.52 

Maji taka 210,384,000.00 149,286,300.00 70.96 

Ada ya mazingira 23,390,000.00 19,562,172.00 83.63 

 344,190.000.00 273,389,484.14 79.42 
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MIRADI/PICHA 

 

 

 

 

 

DC Tabora Mjini Mh. Komanya Kitwala akikabidhi Bima za 

Afya kwa watoto wenye mahitaji maalum S/M Furaha 

Baadhi Ya Wawakilishi Wa Benki ya Dunia wakiwa kwenye kikao 

na watumishi wa Manispaa Ya Tabora 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Tabora Ndugu Bosco 

Ndunguru (mbele kulia) akiwa na wageni wa Benki ya 

duniai. 

DC Komanya Kitwala wa Tabora Mjini aliye simama akieleza 

jambo katika ufunguzi wa kituo cha pamoja (One Stop Center) 

Moja kati ya mtandao wa barabara za lami KM 23.5 

zilizojengwa katika Manispaa ya Tabora 

Aliyekuwa Diwani Kata ya Chemchem Mh. Rehema Kabata (wa 

pili kushoto walio kaa) akiwa na Mkuu wa Usalama Barabarani 

Mkoa wa Tabora, ASP Gabriel Chiguma akiwa na maafisa 

wengine wakati wa utoaji wa elimu ya Usalama barabarani 

kwa mawakala wa mabasi. 


