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TANGAZO LA SERIKALI NA. 364 la tarehe 94/9/2015 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 
(SURA YA 288) 

________ 
 

SHERIA NDOGO 
________ 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

________ 
 

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII (TIBA 
KWA KADI) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA TABORA  ZA MWAKA 

,2014 
 
Jina na 
tarehe 
ya kuanza 
kutumika  
 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Uanzishaji Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA) 
za Halmashauri ya  Mji Tabora na zitaanza kutumika baada 
ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 

 
Tafsiri 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo; 
 
“Ada ya Mtumiaji” maana yake ni ada anayolipa mtumiaji 

wa huduma kwa Hospitali, Kituo cha Afya au 
Zahanati,kwa mwaka kwa ajili ya Huduma ya Afya 
iliyotolewa kwa mtumiaji; 

 
“Asasi’ ni pamoja na Shule, Vyuo, Vikundi mbalimbali 

vilivyosajiliwa kwa mujibu wa sheria au asasi yoyote 
itakayaokuwa imekubaliwa na kuidhinishwa na Bodi; 

 
“Bodi” maana yake ni chombo kinachosimamia Huduma za 

Afya ya Halmashauri iliyoundwa kwa mujibu wa 
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kifungu Na. 58 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura Na. 288 

 
“Halmashauri “ maana yake ni  Halmashauri ya Manispaa ya 

Tabora  
 
 “Huduma za afya” maana yake ni huduma zote za afya 

zinazotolewa na   Hospitali za Serikali na watu 
binafsi,na zinajumuisha huduma nyingine za afya 
zilizoanzishwa kwa madhumuni ya kutoa huduma za 
afya ikiwa ni pamoja na Vituo vya Afya na Zahanati; 

 
“Kadi” maana yake ni kadi itakayotolewa kwa mwanachama 

wa Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA). 
 
“Kituo cha Huduma kilichoteuliwa” maana yake ni kituo 

kinachotoa Huduma za Afya na ni pamoja na kituo 
chochote kilichoanzishwa au kinachoendeshwa kwa 
malengo ya kutoa Huduma za Afya kinachomilikiwa na 
Halmashauri ya Manispaa, Serikali, Asasi ya Kidini,  
Mtu au Watu binafsi ambacho kinahusika na Mfuko wa 
Afya ya Jamii, Tiba kwa Kadi.(TIKA) 

 
“Mchango” maana yake ni mchango wa fedha wa hiari, 

utakaotolewa na wanachama wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA) 

 
“Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Manispaa”, maana yake 

ni Daktari ambaye ni Msimamizi Mkuu wa shughuli zote 
za huduma za Afya katika Halmashauri za Manispaa. 

 
“Mwanachama” maana yake ni mtu yeyote ambaye 

anachangia Huduma za Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi 
(TIKA) 
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“Malipo ya Huduma” maana yake ni malipo yanayolipwa 
katika  kituo  cha kutolea Huduma za Afya kwa wasio 
wanachama wa Mfuko. (Papo kwa Papo) 

 
“Tiba kwa Kadi” maana yake ni utaratibu wa kupata 

huduma za Afya kwa kutumia kadi Mijini. 
                              
“Wizara” maana yake ni Wizara yenye dhamana ya masuala 

ya Afya na Ustawi wa jamii. 
 

Mfuko wa 
Afya ya 
Jamii wa tiba 
kwa kadi 
 

4.-(1) Kutakuwa na Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa 
Kadi (TIKA) ambao ni Mfuko wa hiari wenye lengo la kutoa 
huduma za Afya, ambapo mwanachama atakuwa akilipia 
huduma hizo na Serikali itatoa mchango  wake wa fedha 
kama jazilio kwa mchango kutoka kwa mwanachama (Tele 
kwa Tele) 

 
(2) Matumizi ya fedha yatafanywa na kusimamiwa na 

Bodi kwa  mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Madhumuni 
ya Mfuko 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Mratibu wa 
Mfuko wa 
Afya ya 
Jamii Tiba 
kwa Kadi. 
 

5. Madhumuni ya Mfuko yatakuwa ni:- 
 

(a) Kutafuta vyanzo vya fedha kutoka katika jamii kwa 
ajili ya kutoa huduma bora za Afya kwa wanachama; 

 
(b) Kutoa huduma bora za Afya zinazopatikana kwa 

kutumia mipango endelevu; na 
 
(c) Kuboresha huduma za Afya katika jamii kwa 

kugawanya madaraka na kuzipa nguvu jamii katika 
kufanya maamuzi na kuchangia katika masuala 
yanayohusu Afya zao. 
 

6.-(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii 
Tiba kwa Kadi (TIKA) wa Halmashauri ya Mji ambaye 
atateuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri baada ya 
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kupokea mapendekezo kutoka timu ya uendeshaji ya 
Halmashauri. 

 
(2) Majukumu ya Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii 

yatakuwa kama ifuatavyo:- 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Muundo wa 
Bodi. 
 

(a)  Kufuatilia, kusimamia na kuratibu uendeshaji wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA) 
kwenye vituo vya kutolea Huduma za Afya ya Jamii; 

(b) Kuwa kiungo kati ya Halmashauri ya Manispaa,Jamii 
na Wadau mbalimbali kwa ushirikiano na mhasibu 
wa Mfuko; na 

(c)   Kuandaa taarifa za Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba 
kwa Kadi (TIKA) za robo, na mwaka pamoja na 
majukumu mengine atakayopangiwa na Manispaa. 

 
7.-(1)    Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao:- 
(a) Wawakilishi wanne wa watumiaji Huduma za Afya, 

kati yao wawili ni lazima wawe ni wanawake; 
(b) Mwakilishi mmoja kutoka watoa Huduma za Afya 

binafsi bila faida; 
(c) Mwakilishi mmoja kutoka watoa Huduma za Afya 

binafsi kwa faida waliochaguliwa na Halmashauri ya 
Mji kutoka vituo vya kutolea huduma za Afya 
Binafsi kwa faida waliochaguliwa miongoni mwao; 
na 

(d) Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi, Huduma za 
Jamii. 
 

(2)   Wataalamu ambao hawatapiga kura:  
a) Afisa Mipango wa Halmashauri ya Manispaa; 
b) Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Manispaa ambaye 

atakuwa Katibu wa Bodi; 
c) Mwakilishi mmoja kutoka Hospitali ya Halmashauri 

ya Manispaa endapo hakuna atatoka kwenye hospitali 
teule; na 
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d) Mwakilishi mmoja kutoka Timu ya Uendeshaji wa 
Huduma za Afya ya Mkoa. 

  Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa miongoni mwa 
Wajumbe waliotajwa katika (1) (a) – (c) hapo juu. 
 

Sifa za 
Wajumbe wa 
Bodi. 
 
 
 
 
 
 

8. Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo:- 
 

(a) Awe Raia wa Tanzania, sharti hili halitawahusu 
wajumbe kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali. 

 
(b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na moja 

na kuendelea; 
 
(c) Awe amehitimu Elimu ya Sekondari na 

kuendelea; 
 
(d) Awe na uzoefu na amewahi kuonyesha uwezo 

wake wa kuongoza katika shughuli za huduma ya 
jamii; 

 
(e) Awe na akili timamu;  
 
(f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la 

jinai ndani ya miaka mitano (5) iliyopita; 

(g) Asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia 
chama chochote cha siasa;  

(h) Awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA); 

(i) Mjumbe wa kuchaguliwa awe Mkazi wa 
Halmashauri; na 

(j) Isipokuwa wajumbe watakaoingia kwa nyadhifa 
zao, Wajumbe wanatakiwa kuwa na sifa 
zilizoainishwa katika kifungu (a) mpaka (b) hapo 
juu. 
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Majukumu 
na Kazi za 
Bodi. 
 
 
 
 
 
 
 
 

9.-(1) Ili kufanikisha malengo yake makuu, Bodi 
itakuwa na kazi  zifuatazo:- 

 
(a) Itasimamia masuala na shughuli zote zinazohusu 

Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA); 
 

(b) Kusimamia Huduma za Afya katika Halmashauri 
ya Manispaa; 

 
(c) kushauriana na Timu ya Uendeshaji ya Huduma 

za Afya ya Halmashauriya Mji na kuhakikisha 
kuwa Huduma ya Afya ni bora na ya kitaalamu; 

 
(d) Kukusanya na kusimamia mapato ya Mfuko wa 

Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA); 
 

(e) Kupendekeza kwa Halmashauri ya Mji watu 
wanaostahili kusamehewa kutoa mchango 
kwenye Mfuko; 

 
(f) Kuweka malengo ya Mfuko; 

 
(g) Kupitia ripoti na taarifa kutoka Kamati ya Afya 

ya Kata au chanzo kingine chochote; 
 

(h) Kuratibu makusanyo, matumizi na kudhibiti 
mapato; na 

 
(i) Kushiriki kupanga Mipango ya Afya ya mwaka 

kwa ajili ya kuthibitishwa na Halmashauri ya 
Manispaa. 

 
(2) Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na 

kutekeleza maagizo ya Halmashauri ya Mji kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni na Taratibu. 
 

Muda wa 
kukaa 
Madarakani 
 
 

10.-(1) Mjumbe wa Bodi atakuwa madarakani kwa 
kipindi cha   miaka mitatu kuanzia tarehe ya uzinduzi wa 
Bodi na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha 
miaka mitatu tu. 
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(2) Endapo nafasi yoyote ya Mjumbe wa Bodi itaachwa 

wazi kwa sababu ya kifo, kujiuzulu au kwa sababu nyingine 
yoyote ile, Mjumbe mwingine atachaguliwa kujaza nafasi 
hiyo iliyoachwa wazi. 

 
(3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) 

haitaruhusiwa kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi 
kilichobaki ni chini ya miezi sita.  

 
 

Akaunti ya 
Mfuko 

11.-(1) Kutakuwepo na Akaunti Maalum au Akaunti 
nyingine itakayoteuliwa na Serikali itakayotumika na 
Halmashauri  ambayo fedha zote zitakazokusanywa kwa ajili 
ya Mfuko zitahifadhiwa na kutolewa. 
 

(2) Waidhinishaji kwenye hundi za Mfuko watakuwa 
kama  ifuatavyo:- 

 
(a) Mwenyekiti wa Bodi na Mjumbe mmoja wa  Bodi 

ambao watakuwa  Kundi “A”; na 
 
(b) Katibu wa Bodi ambaye atakuwa ni Mganga Mkuu 

wa Halmashauri ya Mji na mweka hazina wa 
Manispaa ambao watakuwa  Kundi “B” 

 
(3) Kila baada ya miezi mitatu, Bodi itakuwa inapitia na 

kutoa taarifa ya Akaunti ya Mfuko na kuiwasilisha kwa 
Halmashauri ya Manispaa. 

 
(4) Akaunti  Maalumu itakaguliwa na Wakaguzi 

waliochaguliwa kwa mujibu wa Kanuni za Fedha za Serikali. 
 

Matumizi ya 
Fedha za 
Mfuko 

12. Fedha zitakazokusanywa na Mfuko zitatumika kwa 
madhumuni yafuatavyo:- 
 

(a) Masuala yanayohusiana na Afya yaliyotajwa katika 
mpango kabambe wa afya wa Mji na kuidhinishwa 
na Halmashauri ya Manispaa  na 
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(b)  Suala au shughuli yoyote muhimu ya Afya 
itakavyoonekana inafaa na kama itaidhinishwa na 
Bodi. 
 

(c) Asilimia 80 ya Mapato ya tele kwa tele itabaki 
kwenye akaunti maalumu na asilimia 20 itarudi 
kwenye vituo kwa ajili ya matumizi ya Kituo. 

 
Vyanzo vya 
Mapato 
 

13.  Vyanzo vya mapato ya Mfuko vitatokana na:- 
 

a) Fedha zote zitakazopokelewa kutokana na Michango 
ya Wanachama; 
 

b) Ruzuku kutoka kwenye Halmashauri ya Mji na  
Serikali Kuu; 
 

c) Wahisani mbalimbali toka ndani na nje ya 
Halmashauri ya Mji; 
 

d) Michango ya watu binafsi wanaoishi ndani na nje ya 
Halmashauri ya Mji. 

 
e) Ada za watumiaji  Papo kwa Papo; 

 
f) Ushuru utakaotozwa na Halmashauri ya Manispaa 

kutoka vyanzo mbalimbali na kutengwa kwa ajili ya 
Mfuko; 
 

g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na 
 

h) Fedha zozote halali ambazo Mfuko unaweza kupata 
toka mahali pengine popote. 

  
Mipango 14.-(1) Miezi miwili kabla ya kuanza kwa mwaka wa 

Fedha wa Serikali, Bodi itapitia mipango na Bajeti ya 
mwaka  inayoonyesha kiwango nachotarajiwa kupatikana na 
mgawanyo  wa fedha kwa ajili ya utoaji huduma za Afya na 
maendeleo katika maeneo ya Halmashauri ya Manispaa. 
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(2) Bodi itapokea, itajadili,itachambua na kuidhinisha 
Mpango wa Afya na kuwasilishwa kwa Halmashauri ya Mji 
kwa ajili ya kuidhinishwa kwa kupitia Kamati za 
Halmashauri ya Manispaa. 

 
(3) Bodi itatoa maoni ya Bajeti ya nyongeza kama 

kutakuwa na haja  ya kufanya hivyo na kama mazingira 
yataruhusu. 

 
(4) Mipango ya Bajeti ya Mfuko itaandaliwa kulingana 

na utaratibu kama ilivyoainishwa katika vifungu vidogo vya 
(1) na (2) hapo juu, ambayo ni lazima iwasilishwe kwa 
Halmashauri ya Manispaa kwa ajili ya kuidhinishwa. 
  

Usimamizi 
wa Mfuko 

15. Usimamizi na Uendeshaji wa Mfuko utakuwa chini 
ya:- 

 
(1) Halmashauri ya Manispaa kupitia Bodi ya Huduma 

za Afya ya Halmashauri ya Manispaa katika ngazi ya 
Manispaa; 

 
(2) Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia Kamati ya 

Afya ya Kata, katika ngazi ya Kata; na 
 
(3) Kamati ya Serikali ya Kata kupitia Kamati ya 

Huduma za Jamii, katika ngazi ya kata. 
 

Taarifa ya 
Fedha  

16. Mwezi mmoja baada ya mwaka wa Fedha wa 
Serikali, Bodi itatakiwa kupokea na kupitia Taarifa ya 
Mapato na Matumizi ya Fedha na kuwasilisha kwa 
Halmashauri ya Manispaa. 
 

Kamati ya 
Afya ya Kata  
Sura ya 409 
 

17. Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata. 

Wajumbe wa 
Kamati ya 
Afya ya Kata 
Sura ya 409 

18.-(1)  Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na Wajumbe 
wafuatao:- 
 

(a) Diwani anayewakilisha Kata husika; 
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(b) Afisa Mtendaji wa Kata; 
 

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye Shule ya 
Msingi ambayo ipo kwenye Kata husika; 
 

(d) Wajumbe wawili watakaowakilisha jamii husika 
ambapo mmoja wao ni lazima awe Mwanamke; 
 

(e) Tabibu Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi; wa 
kituo cha Afya au Zahanati, ambaye atakuwa Katibu 
wa Kamati; 
 

(f) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 
maendeleo ya Kata kutokana na watu 
waliopendekezwa na Kamati za Katakilichomo ndani 
ya eneo la Kata; na 
 

(g) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata kutoka kwenye vyama vya 
kijamii kutoka kwenye Kata. 

 
(2)  Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata 

atachaguliwa   kutoka miongoni mwa wajumbe. 
 
(3)  Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa 

kutekeleza kazi zake, Bodi itatoa onyo au kuivunja na 
Halmashauri itafanya utaratibu wa uchaguzi wa wajumbe 
wengine katika muda usiozidi miezi mitatu (3). 
 

Kazi na 
Majukumu 
ya Kamati ya 
Afya ya Kata 

19. -(1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu 
yafuatayo:- 

 
(a) kuhamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa 

Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi(TIKA); 
 

(b) Kuandaa orodha na kuratibu idadi ya Wanachama wa 
Mfuko wa  Afya wa Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA); 

 
(c) Kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko; 
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(d) Kuratibu viwango vya uchangiaji kwenye Huduma za 
Afya; 
 

(e) Kupitia Utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na 
kutoa mapendekezo na ufumbuzi kwa Halmashauri 
kupitia Bodi ya Afya; 
 

(f) Kuanzisha na kuratibu Mipango ya Afya ya Jamii; na 
 

(g) Kuendesha mikutano ya wanachama  wa Mfuko wa 
Afya ya Jamii Tiba kwa kadi (TIKA) ndani ya Kata. 
 

(2) Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya miezi 
mitatu (3) na Katibu atatoa taarifa ya maandishi siku saba 
(7) kabla ya siku ya Kikao.  
 

Utoaji wa 
Huduma za 
Afya. 

20. Kila mwanachama:- 
 

a) Atakuwa na haki ya kisheria kupata Huduma ya 
Afya aliyolipia kabla ya kuugua ndani ya eneo la 
Halmashauri ya Mji au eneo lingine lolote kwa kadri 
itakavyo kubaliwa, 

 
b) Atakuwa na haki ya kutoa mapendekezo kuhusu 

Huduma za Afya kupitia Kamati husika ambayo 
yatafanyiwa kazi na Bodi; na 

 
c) Atashirikishwa kikamilifu katika uandaaji na 

utekelezaji wa Mpango wa upatikanaji wa Huduma 
za Afya katika eneo la Halmashauri.ya Mji. 

 
Kiwango cha 
Mchango au 
Ada ya 
Mwana-
chama 

21.(a)  Mtu yeyote atakayetaka kuwa mwanachama wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii Tiba kwa Kadi (TIKA) atapaswa 
kulipa kila mwaka mchango kiasi cha shilingi elfu kumi 
(10,000/=) kwa kila Mtu mwenye umri zaidi ya miaka 
mitano (5); 

 
(b) Viwango hivi vinaweza kufanyiwa marekebisho na 

Halmashauri ya Mji wakati wowote iwapo itaonekana kuna 
umuhimu wa kufanya marekebisho hayo. 
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Muda wa 
Uanachama 

22. (a) Mtu yeyote atabaki kuwa mwanachama wa 
mfuko wa afya ya jamii kila atakapolipa ada yake ya mwaka 
ya uanachama; na 

 
(b) Kila mwaka unapoisha Uanachama wa mtu utafikia 

mwisho hadi pale atakapotimiza masharti ya kifungu (a) 
hapo juu. 

 
Malipo ya 
papo kwa 
papo 

23.-(1) Mtu yeyote ambaye hatakuwa Mwanachama wa 
Mfuko huu atalipa malipo ya papo kwa papo kila 
atakapoenda kupata matibabu katika Kituo cha kutolea 
Huduma za Afya. 

 
(2) Malipo ya Papo kwa Papo yatalipwa kwa ajili ya 

kujisajili na kumwona Daktari  kama ifuatavyo:- 
 

(a) Shilingi elfu tatu (3,000/=.)  katika huduma za Afya 
zinazotolewa na Zahanati katika eneo lolote la 
Halimashauri ya Mji; 

 
(b) Shilingi elfu tano (5,000/=) kwa huduma za afya 

zinazotolewa na kituo cha afya kilichopo ndani ya 
Halmashauri ya Mji; na 

 
(c) Shilingi elfu tano (5,000/=) kwa huduma 

zinazotolewa katika Hospitali ya Mji /Teule. 
 

 
Utaratibu wa 
Misamaha 

24. Misamaha kwa wasioweza kulipia gharama za 
matibabu utatolewa na kulipiwa na Halmashauri ya Mji 
baada ya kuzingatia utaratibu ufuatao:- 
 

(a) Serikali ya Mtaa katika vikao vyake itawatambua, 
kuwajadili na kupeleka kwa Kamati ya Maendeleo ya 
Kata mapendekezo ya orodha ya majina ya watu 
wanaostahili kupewa Msamaha; 
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(b) Kamati ya Maendeleo ya Kata itawajadili wale 
wasioweza kulipia gharama na kuthibitisha orodha 
yao na kuiwasilisha kwa Bodi; na 
 

(c) Bodi ya afya itapokea na kujadili mapendekezo 
husika na kuyawasilisha pamoja na gharama zake 
kwa Halmashauri kwa ajili ya kulipiwa. 

 
Utoajiwa 
Kadi kwa 
Mwana-
chama 
 

25.-(1) Kila mwanachama wa Mfuko atapewa Kadi 
baada ya kulipa mchango wake wa mwaka wa shilingi elfu 
kumi (10,000/=.). 

 
(2) Kwa kuzingatia Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii 

Sura ya 409 kila mtu atakayesamehewa kulipa mchango 
atapewa Kadi ya uanachama na Halmashauri ya Manispaa 
italipa gharama ya kadi hiyo. 

 
Makosa na  
Adhabu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

26. Mtu yeyote ambaye:- 
 

(a) Atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 
hizi;  

(b) Atafanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi 
kufanya kazi zake kwa ufanisi; 

(c) Atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko; 
(d) Atashindwa kwa uzembe kutekeleza wajibu wake 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
(e) Atazuia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; na 

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu Hamsini 
(50,000/=) au  kifungo cha miezi mitatu au vyote  
yaani faini na kifungo. 

 


