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TANGAZO LA SERIKALI NA. 365 la tarehe 4/9/2015 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 (SURA YA 290) 

________ 

 

SHERIA NDOGO 

_________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1) 

________ 
 

SHERIA NDOGO ZA ( ADA YA VIBALI VYA UJENZI) ZA HALM ASHAURI YA 
MANISPAA YA TABORA, 2014 

 
Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada ya 
vibali vya Ujenzi) za Halmashauri ya Manispaa ya Tabora za 
Mwaka, 2014 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 

    
Eneo la 
kutumika  

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 

    
Tafsiri  3. Katika Sheria  Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;-  

 
“Afisa Muidhiniwa”maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 

 “Halmashauri”maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
 
“Kibali” maana yake ni ruhusa au idhini itakayotolewa na 

Halmshauri kuruhusu ujenzi wa jengo lolote katika maeneo 
maalum 

 
“Jengo” maana yake ni nyumba iwe imekamilika kujengwa au 

iliyojengwa kwa mawe, matofali ya kuchoma, matofali ya 
sementi na ambayo imeezekwa kwa bati, vigae au asbestos. 

 
 
 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja 
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na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi.  

 
 

Maombi ya 
kibali 

4.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kujenga jengo la 
aina yoyote katika maeneo maalum kuomba na kupata kibali cha 
ujenzi kutoka Halmashauri. 
 

 (2) Maombi ya kibali cha ujenzi yataambatanishwa pamoja na 
ramani ya jengo iliyochorwa na mtaalam anayetambuliwa kisheria; 

 
Masharti 
ya kibali 

5.-(1) Halmashauri haitatoa kibali hadi mwombaji awe ametimiza 
mambo yafuatayo;- 

 
 (a) amewasilisha michoro ya ramani ya jingo; 

(b) amelipa ada ya ukaguzi wa ramani . 
(c) awe na kiwanja au eneo linalotambulika ambalo anatakiwa 

kujenga jengo hilo. 
 

 (2) Ramani zitakazowasilishwa zitatakiwa kuwa na vipimo 
vitakavyokubaliwa na Afisa Muidhinishwa. 

 
(3) Baada ya mwombaji kutimiza masharti yaliyotajwa katika 

kifungu cha 5(1) na baada ya ramani kukaguliwa na kupitishwa na 
Afisa Ardhi, Mhandisi wa Ujenzi, na Afisa Mipango Miji, 
Halmashauri itatoa kibali cha ujenzi. 

 

 

Muda wa 
kuanza 
ujenzi 

6.-(1) Mwombaji atatakiwa kuanza ujenzi katika muda wa siku 
tisini (90) kuanzia tarehe ya kupewa  kibali. 

 
(2) Mtu yeyote atakayeanza shughuli za ujenzi bila kuwa na kibali 

atakuwa ametenda kosa. 
 

 

Uwezo wa 
Afisa 
Muidhini-
wa 

7-(1) Afisa Muidhiniwa anaweza wakati wowote wa kazi kuingia 
katika eneo lolote ambalo ujenzi unafanyika kwa madhumuni ya 
kufanya ukaguzi. 

 
(2) Endapo Afisa Muidhiniwa atabaini kuwa mjenzi hana kibali 

au Mjenzi anajenga jengo hilo kinyume na masharti ya kibali na 
kinyume cha ramani iliyoidhinishwa na Halmashauri, Halmashauri 
itatoa notisi ya kusimamisha ujenzi, au kubomoa jengo hilo katika 
muda utakaooneshwa katika Notisi hiyo. 

 

 

Halma-
shauri 

8.-(1) Halmashauri inaweza kukataa kupitisha ramani endapo:- 
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kutoidhini-
sha ramani 

(a) ujenzi unaokusudiwa kufanywa unavunja Sheria, Kanuni na 
Taratibu za ujenzi; 

 
(b) ramani zilizowasilishwa hazikidhi masharti ya ujenzi; 

 
(c) itabainika kuwa mwombaji sio mmiliki halali wa kiwanja au 

eneo ambalo jengo linakusudiwa kujengwa 
 

 (2) Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi ujenzi wa majengo 
ya Serikali hautahitaji kuwa na kibali. 

 
Adhabu  (3) Mtu yeyote atakayevunja au kushindwa kutekeleza masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 
kosa 

7. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtaka mtu aliyekiri kufanya kosa chini ya Sheria Ndogo hizi 
kulipia kiasi cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini 
kilichowekwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

    
JEDWALI  

________ 

Chini ya kifungu cha 4(3) 

________ 

ADA YA KIBALI CHA UJENZI 

MAJENGO YA MAKAZI 

1. Eneo la sakafu isiyozidi mita za mraba 

50 

Ada ya kibali Tshs 

10,000/= 

2. Eneo la sakafu inayozidi mita za mraba 

50 lakini isiyozidi mita 100 

Ada ya kibali Tshs 

15,000/= 

3. Eneo la sakafu inayozidi mita 100 

lakini haizidi mita za mraba 200 

Ada ya kibali Tshs 

20,000 

4. Eneo la sakafu inayozidi mita 600 za 

600 laini haizidi mita za mraba 900 

Ada ya kibali Tshs 

100,000/= 

 

MAJENGO YA BIASHARA 
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Ada ya kibali=mita za mraba *Tshs 500/= 

MAJENGO YA VIWANDA 

Ada ya kibali=mita za mraba*Tshs 600/= 

MAJENGO YA GHOROFA 

Ada ya kibali=mita za mraba*Tshs 600/= 

MAJENGO YA MAGHALA 

Ada ya kibali=mita za mraba*Tshs 600/= 

UZIO WA KUTA 

(i)MAENEO YA KUISHI 

Ada ya kibali jumla ya urefu*Tshs 500/= 

(ii)MAENEO YA BIASHARA 

Ada ya kibali=jumla ya urefu*Tshs 1,000/= 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 


