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TANGAZO LA SERIKALI NA. 366 la Tarehe 4/9/2015 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  

(SURA YA 290)  

_________ 

 

SHERIA NDOGO  

_________ 

 

Zimetungwa chini ya vifungu 6 na 16 (1)  

_________ 

 
 SHERIA NDOGO ZA (KODI YA MAJENGO) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA 

YA TABORA ZA MWAKA 2014 
 

Jina na 
mwanzo 
wa 
kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kodi ya 
Majengo) za Halmashauri ya Manispaa ya Tabora za Mwaka, 
2015 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 
 

Eneo la 
matumizi 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Tabora. 

 
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo:- 
 

  
“Manispaa” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Tabora, 
 
“ Mkurugenzi ” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Tabora au mtu yeyote anayetekeleza 
makujumu ya Mkurugenzi. 

 
“ Kukadiria ” maana yake kukadiria Kodi ya Majengo  

kulingana na Sheria Ndogo hizi, 



Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora 

Tangazo la Serikali Na. 366 
 

2 
 

 
“ Eneo la Mjini Kati ” ni eneo ambalo lipo ndani ya Manispaa 

na mipaka yake. 
 
“ Eneo la Pembezoni ” ni eneo lililoko nje ya eneo la mjini 

kati. 
 
“ Jengo ”  maana yake ni nyumba au jengo lililopo ndani ya 

mipaka ya Manispaa 

 
“  Kiwango ”  maana yake ni kodi ambayo itatozwa kwenye 

jengo au nyumba chini ya Sheria Ndogo hizi, 
 
“  Daftari la Uthamini ”  maana yake ni orodha ya majengo au 

nyumba zilizofanyiwa uthamini chini ya Sheria Namba 2 
ya Kodi ya Majengo 1983. 

 
“  Daftari la Uthamini la Nyongeza ”  maana yake ni orodha ya 

majengo au nyumba zilizofanyiwa uthamini baada ya 
kuandaa daftari la uthamini kwa minajili ya kufanya 
uthamini wa nyumba au majengo yote ambayo hayamo 
kwenye dafari la uthamini. 

 
“  Nyumba iliyojengwa kwa ubora na vifaa vya ujenzi vya Hali 

ya Juu ”  maana yake ni nyumba  iliyojengwa kwa  paa la 
zege au vigae vya kuezekea, dari ya jasi au mbao (T&G) au 
zege, kuta za matofali zilizomaliziwa kwa lipu na rangi pia 

 
Usajili  4. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa jengo ndani ya 

eneo la Halmashauri kuhakikisha kwamba jengo lake 
limesajiliwa na Halmashauri, na kupewa namba maalumu ya 
utambuzi ya mlipa Kodi ya Majengo na namba hiyo ibandikwe 
sehemu ya wazi inayoonekana. 
 

Wajibu wa 
mmiliki 

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki ambaye anamiliki 
jengo  ndani ya Halmashauri;- 
 

(a) kulipa kodi ya majengo kama ilivyoelekezwa kwenye 
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jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
 

(b) kuhakikisha kuwa jengo lake limesajiliwa na 
kuingizwa kwenye orodha ya walipa kodi. 

 
Wajibu  
wa kulipa 
kodi 

6.-(1) Kila mmiliki wa jengo ambalo halijathaminiwa ndani 
ya eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa kulipa kodi 
kama ilivyoanishwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo 
hizi. 

 
 (2) Mmiliki wa mali inayostahili kulipiwa kodi ya jengo 

ndani ya Mamlaka ya Halmashauri ,na yenye thamani kama 
ilivyooneshwa katika orodha ya mali zilizofanyiwa uthamini 
au orodha ya nyongeza ya mali kama hizo,ilioandaliwa kwa 
mujibu wa Sheria za (Kodi ya majengo)za Mamlaka za Miji na 
kama ilivyotolewa katika Gazeti la Serikali atawajibika kulipa 
kodi ya asilimia sufuri nukta mbili tano(0.25%) ya thamani ya 
mali kama ilivyo katika orodha ya uthamini.  

 
 (3) Mmiliki wa mali inayostahili kulipiwa  kodi ya jingo 

ndani ya Mamlaka ya Halmashauri,na ambayo haiko katika 
orodha ya mali zilizofanyiwa uthamini au orodha ya nyongeza 
ya mali kama hizo,kama ilivyo katika jedwali la Sheria Ndogo 
hizi,atawajibika kulipa kodi katika kiwango sawia(flat rate)au 
kama ilivyoainishwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 
Muda wa 
kulipa kodi 

7.Kiwango cha Kodi kinachotozwa chini ya kifungu cha 6(1) 
na (2) cha Sheria Ndogo hizi,kitalipwa Halmashauri ndani ya 
muda wa siku thelathini(30) au mwezi mmoja tangu kuanza 
kwa tarehe 01Julai ya kila Mwaka. 
 

Wajibu wa 
wakala 

8. Endapo kodi yoyote haitolipwa ndani ya muda 
stahiki,mmiliki atawajibika kulipa kiasi anachodaiwa pamoja 
na riba ya asilimia moja(1%)kwa kila Mwezi ambapo kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 
Makosa ya 
wakala 

(3) Wakala yeyote  ambaye:- 
 
(a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri kiasi cha Kodi  

alichokusanya; 
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(b) kwa makusudi atadai kutoka kwa mmiliki yeyote kiasi 

cha fedha kuzidi alichotakiwa  kutozwa; 
 
(c) kwa makusudi atatoa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri;  

(d) atashindwa kutekeleza majukumu yake aliyopewa 
kama Mkusanya Kodi    chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 
atakuwa ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na 
akipatikana na hatia atatozwa  faini isiyozidi shilingi elfu 
hamsini au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote 
faini na kifungo pamoja kulipa hasara atakayokuwa 
ameisababishia  Halmashauri. 

 
Adhabu 9. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 
faini  isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi mitatu jela au adhabu zote mbili kwa pamoja 
yaani faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 
kosa 

10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu 
yeyote isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo 
mkosaji atakiri kwa maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza 
fomu maalum iliyopo kwenye jedwali la tatu la Sheria Ndogo 
hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.  

 
JEDWALI LA KWANZA 

   
Viwango vya Kodi za Majengo kwa Majengo ambayo hayajathaminiwa 

1. Makazi/Residental…………………………..……   Tshs 25,000/= 
2. Makazi/Biashara/Residential Commercial…….…   Tshs 30,000/= 
3. Biashara/Commercial……………………………..  Tshs 80,000/= 
4. Viwanda vikubwa/Heavy Indusrtry ……………...   Tshs 4,000,00/= 
5. Viwanda vidogo/Light Industry……..……………  Tshs1,500,000/= 
6. Karakana/Workshop………………………………. Tshs600,000/= 
7. Depot/Petrol and Fuel station……………………... Tshs1500,000/= 
8. Guest houses/Bar………………………………….  Tshs 150,000/= 
9. Ghala,Godown/Ware house……………………….  Tshs 800,000/= 
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10. Hotel………………………………………………. Tshs 300,000/= 
11. Makazi ghorofa moja(Double storey)…………….  Tshs 250,000/= 
12. Makazi zaidi ya ghorofa moja…………………….. Tshs 500,000/= 
13. Biashara ghorofa moja(Double storey)…………… Tshs 500,000/= 
14. Biashara zaidi ya ghorofa moja…………………… Tshs 750,000/= 

JEDWALI LA PILI 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
(Chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi) 

 
 

Mimi………………………………………………………………
…………… wa SLP………………………… ninaefanya biashara 
ya ………………………………………………… katika eneo la 
………………………………… lililopo ndani ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora Nakiri kuwa leo tarehe 
………………………………………Nilikiuka kifungu cha 
…………………………………………………cha Sheria Ndogo 
za (Kodi ya Majengo) za Halmashauri ya Manispaa ya Tabora za 
mwaka 2014. Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila 
kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza 
madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo 
hizi. 
 
 
Saini ………………………………………………………… 
 
Mbele yangu………………………………………………… (jina) 
 
Saini …………………………………………………………… 
 
Wadhifa ………………………………………………………… 

 
 
 

 


