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Tangazo la Serikali Na. 361 la tarehe 4/9/2015 
.. 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)  
(SURA YA 288) 

______ 
 

SHERIA NDOGO 
______ 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

______  
 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI MANISPAA YA TABORA (USAFI 
WA MAZINGIRA) YA MWAKA 2014 

 
SEHEMU YA KWANZA: 

UTANGULIZI  
 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za  Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora (Usafi wa Mazingira), 2014 na zitaanza 
kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 
Eneo la 
Matumizi 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo la Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa  

vinginevyo; 
 

 “Nyumba ya kuishi” maana yake ni jengo la mtu binafsi au la 
Umma linalotumika na lisilotumika kwa ajili ya makazi ya 
binadamu. 

 
 ‘’Mamlaka’’ maana yake ni mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa 

ya Tabora. 
  

“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na kijamii na 
sio tu kuwa na ugonjwa au ulemavu. 

 
 “Afisa Afya” maana yake ni Afisa afya aliyeajiriwa na 

Halmashauri. 
 

 ‘’Afisa Afya Msaidizi’’ maana yake ni msaidizi wa Afya 
aliyeajiriwa na Halmashauri. 
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 ‘’Chukizo la Afya’’ maana yake ni kitu chochote kinachoweza 

kuleta madhara au kuhatarisha afya ya binadamu. 
 “Jengo la Biashara” maana yake ni jengo lolote liliojengwa na 

kuidhinishwa na mamlaka kufanya biashara iliyokusudiwa. 
 

 “Usafi wa Mazingira” unatafsiriwa kama hali ya kupambana na njia 
zote katika mazingira ya binadamu ambazo zinaleta au 
zinaweza kuleta madhara kimaendeleo, kiafya na kimaisha. 

 
 “Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi wa 

Mazingira 2004 yanahusisha maumbile halisi yawazungukao 
binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia nchi, 
sauti, mwanga, harufu,  ladha, vijiumbe hali za kibiolojia za 
wanyama na mimea, rasilimali za Kitamaduni na masuala ya 
uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na 
binadamu na jisi yanavyoingiliana. 

 
 “Usafi” Ni kuondoa taka ngumu, maji, taka, kuondoa kinyesi au 

mizoga yeye harufu mbaya. 
 

 “Takataka” maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu,  
kinachotoa harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika mazingira 
ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha 
uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha taka. 

 
 “Choo” maana yake ni eneo linalotumika kuhifadhi kinyesi cha 

binadamu kinaweza kuwa cha: 
(i) Shimo lililochimbwa lisilopungua kina cha futi nane, 

lililojengewa banda imara limeezekwa na kusakafiwa, 
lina mlango na mfuniko wa tundu. 

(ii)  Kutumia maji kilichojengewa sahani ya udongo wa 
China iliyounganishwa kwenye mfereji/bomba 
linalopitisha kinyesi kuelekea kwenye mabwawa ya 
kusafisha/kutibu maji taka au shimo lililochimbwa chini 
ya ardhi siyo chini ya mita 3.0 na upana wa mita 1. 

 
 

 
 
Wajibu wa 
kutunza 
Usafi wa 
Mazingira 

SEHEMU YA PILI 
USAFI WA MAZINGIRA 

 
4. Niwajibu wa kila mmiliki au mpangaji au mkazi wa 

Halmashauri ya manispaa ya Tabora:- 
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(a)  kuwa na nyumba  yenye kujengwa kwa kuta imara,kuezekwa 
na kuwa na madirisha ya kutosha kuingiza hewa na mwanga 
wa kutosha; 

 
(b) kuhakikisha kuwa nyumba yake ina choo imara na bora,chenye 

shimo refu lisilopungua futi nane (8) chenye jengo 
imara,paa,milango,mfuniko wa tundu kwa ajili ya kuzuia au 
kutoa wadudu kama inzi,mende,n.k na kuhakikisha kuwa choo 
hicho kinatumika wakati wote. 

 
(c) kuwa na kichanja cha kuanikia vyombo chenye kimo 

kisichopungua futi nne (4) toka usawa wa ardhi. 
 
(d) kuwa na shimo la kutupa  takataka au chombo imara chenye 

mfuniko kabla ya kupeleka kwenye shimo na kuhakikisha 
kuwa takataka zinachomwa moto na shimo linapojaa 
linafunikwa. 

 
(e) kusafisha maeneo yanayozunguka nyumba yake na kuyaweka 

katika hali ya usafi kwa kuondoa takataka zote, kulima 
majani,kufagia,kuondoa na kuharibu mabaki ya 
makopo,vyungu,vibuyu na vitu vyote vinavyoweza kuhifadhi 
maji na kusababisha mazalia ya wadudu wanoweza kuathiri 
afya yake kama vile mbu.  

 
(f) Atalazimika kusafisha, kufukua mfereji wa maji ya mvua 

uliopita mbele au au nyuma,kushoto au kulia kwa nyumba 
yake. 

 
(g) kufukia au kukausha madimbwi yote yanayotunza maji 

kuzunguka eneo la nyumba yake. 
 
 (h) Atalazimika kuwa mdau na atawajibika kutunza na 

kuendeleza mazingira na kutoa taarifa kwa Mamlaka husika 
kuhusu shughuli au jambo lolote ambalo kwa kiasi kikubwa 
linaweza kuathiri au linaathiri afya za binadamu au mazingira 
na faini itakayolipwa na mtuhumiwa, mkamataji atapewa 
asilimia 20.    

  
5.-(1) Endapo katika ukaguzi wa Afya itagundulika mtu yeyote 

amekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa Afya atatoa notisi ya 
siku saba (7) kwa mwenye nyumba na iwapo hapatikani notisi hiyo 
itatolewa kwa Mpangaji au Wapangaji ikieleza masharti ya kufanya 
ili kurekebisha hali hiyo. 
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(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (1) Halmashauri   
inaweza kuamuru nyumba hiyo isitumike kwa shughuli za makazi 
hadi hapo hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa.  

 
 

 6.-(1)  Itakuwa ni wajibu wa Kila mmiliki wa kiwanda, gereji, 
mahali pa ujenzi au mahali popote walipoajiriwa zaidi ya watu 
wawili, shule, baa, kilabu, mgahawa, hoteli,nyumba ya kulala 
wageni, nyumba ya sinema au nyumba yoyote inayotumika kwa 
starehe au shughuli ya jamii, kuhakikisha kwamba anaweka na 
kutunza vyoo vya kutosha kwa matumizi tofauti ya wanaume na 
wanawake.  Vyoo hivyo pia vizingatie mahitaji ya watu wenye 
ulemavu. 

  
(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote awe mwenye nyumba 

au mpangaji kutupa taka barabarani,uchochoroni, nje ya pipa la 
taka,sokoni,maeneo ya huduma za jamii,maeneo ya wazi au sehemu 
iliyotengwa kuhifadhi taka hadi zitakapozolewa. 

 
(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:- 
 (a) kufanya matengenezo makubwa ya magari au pikipiki 

nyumbani au barabarani (gereji za mitaani) 
 
  (b) kuegesha au kutelekeza gari bovu au sehemu ya gari bovu 

barabarani. 
 
  (c) kufanya biashara ya pombe ya aina yoyote katika nyumba 

ya kuishi; 
 
 (d) kuuza matunda na bidhaa zingine za vyakula barabarani bila 

ridhaa ya Halmashauri; 
 
 (e) kufanya mikusanyiko wakati wa mlipuko wa magonjwa ya  

kuambukiza bila idhini ya Halmashauri; 
 
 (f) kuchimba na kufyatua tofali kandokando ya barabara,maeneo 

ya wazi,au maeneo yaliyotengwa kwa shughuli maalumu. 
 
 (g) kuchimba mchanga kandokando ya barabara,maeneo ya 

wazi,au maeneo yaliyotengwa kwa shughuli maalumu; 
 
(i) kuuza vyakula vilivyoharibika au visivyofaa kuliwa na 

binadamu. 
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(j) Kupanda mazao yenye urefu wa kuzidi sentimita 30 katika 
kata  ya Cheyo, Ipuli, Tambukareli, kiloleni, Isevya, 
kanyenye, Kitete, Mbugani, Ng’ambo, Gongoni na 
Chemchem. 

 
SEHEMU YA TATU 

UHIFADHI WA VYANZO VYA MAJI 
 

Wajibu 
Wa 
Halmashauri 
Kulinda 
Vyanzo 
Vya maji 
 
Kulinda 
Eneo la 
hifadhi 
 

7-(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha ,kusimamia na kulinda 
vyanzo vya maji. 

   
(2) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu 

yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki 
katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya 
msingi. 

 
8-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, 

kuchunga mifugo au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna 
yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira. 

 
 (2) Itakua ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya 

maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelezo ya Afisa 
Mistu. 

 
(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha 

Maji isipokuwa Halmashauri. 
 

9-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote,Kiwanda,Taasisi,Shirika 
kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 
mito,mabwawa,ziwa,visima,mifereji,chemichemi au sehemu yoyote 
ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na 
wanyama au viumbe vingine vilivyohai. 

 
(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye 

sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe 
chochote hai. 

 
(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kwenda haja kubwa au ndogo 

kwenye au karibu na mto. 
 
(4) Ni marufuku kwa mwenye kiwanda,gereji,stesheni ya 

umeme au shughuli nyingine yoyote ile,kufanya kitendo chochote 
cha kuchafua maji ya mto au kisima yanayotumika kwa kunywa au 
matumizi mengine ya nyumbani. 
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Adhabu      
 

10. Ni marufuku kuoga,kufua,kuosha vyombo au kucheza 
katika eneo la bomba la maji ya uma.  10. Mtu yeyote atakaevunja 
au kwenda kinyume na kifungu chochote cha sheria hizi atatozwa 
faini isiyopungua shilingi elfu hamsini za kitanzania (50,000/=) 
papo kwa papo palipotokea tendo la kuvunja Sheria na endapo 
atashindwa kutoa faini hiyo  atashitakiwa mahakamani na 
akipatikana na hatia  atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu mia 
moja za kitanzania (100,000/=) au kutumikia kifungo cha miezi 
mitatu jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.  
 

JEDWALI LA KWANZA 
TOZO ZA UCHANGIAJI USAFI WA MJI 

 

Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 
KWA 

MWEZI 

KIWANGO 
KWA 

MWAKA 
1. Kaya moja 1,000.00 12,000.00 
2. Duka la rejareja kata za mjini 3,000.00 36,000.00 
3. Duka la rejareja kata za nje ya mjini 1,000.00 12,000.00 
4. Mashine ya kukamua mafuta ya 

alizeti 
4,000.00 48,000.00 

5. Duka la jumla 10,000.00 120,000.00 
6. Gereji 5,000.00 60,000.00 
7. Migahawa 5,000.00 60,000.00 
8. Mashine za kukoboa mpunga 5,000.00 60,000.00 
9. Vilabu vya pombe 4,000.00 48,000.00 
10.Mama lishe/Baba lishe 2,000.00 24,000.00 
11.Viwanda vya uselemala 10,000.00 120,000.00 
12.Mashine za mbao 7,000.00 84,000.00 
13.Bucha 4,000.00 48,000.00 
14.Nyumba za kulala wageni 4,000.00 48,000.00 
15.Saloon/kunyoa nywele 3,000.00 36,000.00 
16.Mashine za kukoboa na kusaga 

nafaka 
5,000.00 60,000.00 

17.Godown  12,500.00 150,000.00 
18.Petrol station 5,000.00 60,000.00 
19.Grocery/Bar 4,000.00 48,000.00 
20.Hotel  12,500.00 150,000.00 
21.Biashara ya chips 4,000.00 48,000.00 
22.Wauza Mkaa jumla 5,000.00 60,000.00 
23.Mafundi kushona nguo 3,000.00 36,000.00 
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Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 
KWA 

MWEZI 

KIWANGO 
KWA 

MWAKA 
24.Biashara ya samaki wabichi 4,000.00 48,000.00 
25.Mafundi vyuma(wahunzi) 5,000.00 60,000.00 
26.Kumbi za starehe 5, 000.00 60,000.00 
27.Nyumba za sinema 4,000.00 48,000.00 
28.Majengo ya kuoshea 

magari/pikipiki 
5,000.00 60,000.00 

29.Viwanda vya aina zote 17,000.00 204,000.00 
30.Mashirika yasiyo ya kiserikali 

(NGo) 
5,000.00 60,000.00 

31.Shule za misngi binafsi 17,000.00 204,000.00 
32.Shule za sekondari 17,000.00 204,000.00 
33.Nyumba za kulala wageni/bar 10,000.00 120,000.00 
34.Nyumba za kulala wageni na zenye 

mgahawa 
5,000.00 60,000.00 

35.Ukaguzi wa jengo jipya  20,000.00 
36.Bakery 10,000.00 120,000.00 
37.Stationery 2,500.00 30,000.00 
38.Taasisi za serikali 17,000.00 204.000.00 
39.Makampuni  Binafsi 17,000.00 204.000.00 
40.Pharmacy 5,000.000 60,000.00 
41.Maduka ya dawa muhimu kata za 

mjini 
3,000.00 36,000.00 

42.Maduka ya dawa muhimu kata za 
nje ya mjini 

1,000.00 12,000.00 

43.Uchunguzi wa ramani  20,000.00 
44.Wauzaji wa samaki 3,000.00 36,000.00 
45.Hospital watu binafsi  10,000.00 120,000.00 
46.Kituo cha Afya/Zahanati 5000.00 60,000.00 
47.Maabara binafsi 5000.00 60,000.00 

 Meza sokoni 2000.00 24,000.00 
48.Kutupa taka dampo Halmashauri 10.000 @ 

tones 
 

49.Fundi baiskeli 1,000.00 12,000.00 
50.Fundi pikipiki 3,000.00 36,000.00 
51.Wafanyabiashara ndogondogo 1,000.000 12,000.00 
52.Maduka ya M- Pesa, Tigo n.k. 2,000.000 24,000.00 
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Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 
KWA 

MWEZI 

KIWANGO 
KWA 

MWAKA 
53.Kupulizia (fumigation) 5,000.000 60,000.00 
54.Usajili baraza la Afya mazingira 

Taifa 
 50,000.00 

 
JEDWALI LA PILI 

BIASHARA NDOGONDOGO 

Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 
KWA MWEZI 

KIWANGO 
KWA 

MWAKA 
1 Biashara ya matunda 2,000.00 24,000.00 
2 Biashara ya miwa 3,000.00 36,000.00 
3 Biashara ya urembo 1,000.00 12,000.00 
4 Biashara ya shoes shine 1,000.00 12,000.00 

 
JEDWALI LA TATU 

BIASHARA YA MITUMBA 
Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 

KWA MWEZI  
KIWANGO 

KWA 
MWAKA 

1 Biashara ya nguo 3,000.00 36,000.00 
 

2 Biashara ya viatu 3,000.00 36,000.00 
 

SEHEMU YA TANO. 
TOZO YA UONDOAJI MAJI TAKA 

Na. VYANZO VYA MAPATO KIWANGO 
KWA TRIPU 

KIWANGO  

1 Nyumba watu binafsi Tripu 1 50,000.00 
2 Wafanyabiashara/Taasisi Tripu 1 40,000.00 

 


