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HALMASHAURI YA MANISPAA YA TABORA 

KITENGO CHA MAENDELEO YA UFUGAJI WA NYUKI 

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KWA KIPINDI CHA 2015/2016 hadi 

2020/2021. 

 

Mafanikio haya yamepatikana kutokana na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ufugaji wa 

Nyuki, 1998 kupitia shughuli mbalimbali zilizopangwa katika kipindi hiki. Shughuli kuu 

zilizotekelezwa ni pamoja na utoaji wa mafunzo mbalimbali, uhamasishaji na uratibu 

kwa wadau wa sekta ya ufugaji wa Nyuki wakijumuisha wafugaji wa nyuki, wachakataji 

na wafanyabiashara wa mazao ya nyuki pamoja na taasisi za umma na binafsi. Aidha, 

utekelezaji huu ulienda sambamba na utekelezaji wa ilani ya Chama Cha Mapinduzi 

ya 2015 ibara ya 33 ‘Kuendelea kutekeleza programu ya ufugaji nyuki ya 

mwaka 2007–2016 ili kuwajengea uwezo wadau wake kuzifahamu mbinu 

bora za uzalishaji wa mazao ya nyuki na pia masoko ya asali na nta ya ndani 

na nje ya nchi’. Aidha, Ilani ya CCM ya 2020 – 2025 ibara ya 69 inaendelea 

kutekelezwa kikamilifu. 

 

Mafanikio yaliyopatikana yanayoonekena (tangible outcomes/outputs) ni:- 

1. Uanzishwaji wa viwanda vya kuchakata mazao ya nyuki (Nta na Asali); 

a. Kiwanda chenye uwezo wa kuchakata zaidi ya tani moja kwa siku 

kimeanzishwa chini ya umiliki wa Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji (BTI) nyuki 

kilichopo katika Hamashauri ya Manispaa ya Tabora. 

 
Sehemu ya mitambo ya kuchakata asali - BTI 
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b. Kiwanda chenye uwezo wa kuchakata zaidi ya tani 1.5 za Asali na Nta 

kimeanzishwa chini ya umiliki wa kikundi cha wafugaji wa Nyuki Vijana 

kinachoitwa Miombo Beekeepers Initiatives. Kiwanda hiki kipo Kata ya Cheyo 

katika Mtaa wa Mrema (Barabara ya kuelekea airport), Aidha, uwezeshaji 

kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF), Halmashauri ya Manispaa ya 

Tabora kupitia mkopo wa 10% (fungu la akinamama, vijana na wenye 

ulemavu) na juhuhdi binafsi za wanakikundi zimefanikisha uunzishaji wa 

kiwanda hiki bora. 

 
Muonekano wa mitambo ya kiwanda cha kuchakata Asali na Nta - MBI 
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c. Kiwanda cha kuchakata na kusafisha Nta pekee kinachomilikiwa na sekta 

binafsi (Grand Botanical) kimeanzishwa na kuendelea kuboreshwa. Kiwanda 

hiki kina uwezo wa kuchakata tani 100 za nta kwa mwaka, lengo ni kuchakata 

nta kwa ajili ya kuisafirisha nje ya nchi (for export). Usafirishaji wa bidhaa hii 

nje ya nchi unainufaisha nchi kwa kujiongezea fedha za kigeni na wafugaji 

kupata soko la uhakika la Nta. Kwa wastani kiwanda kimekuwa kikichakata 

tani 54 za nta kwa mwaka, bidhaa zimethibitishwa na Tbs. Kiwanda hiki kipo 

Mtaa wa Kiloleni, Manispaa ya Tabora. 

 

d. Uanzishaji wa kiwanda kidogo cha kuchakata Asali kinachoitwa Honey house 

processing centre kilichopo Mtaa wa Ipuli, Manispaa ya Tabora umefanyika. 

Bidhaa inayotoka katika Kiwanda hiki imethibitishwa na Tbs na hivo kuwa na 

ubora unaotakiwa sokoni. Kiwanda kina uwezo wa kuchakata kiasi cha tani 3 

kwa mwaka. 

 

Viwanda hivi vinaendelea kuboresha ubora na usalama wa mazao ya 

nyuki ili kuwa shindani sokoni na hivo kuyaongezea thamani ambapo 

wachakataji na wafanyabiashara wa mazao ya nyuki wamewezeshwa 

kujiongezea kipato chao. Viwanda hivi pia vimeendelea kutatua 

changamoto ya upatikanaji wa soko la mazao ya asali na Nta katika 
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Manispaa ya Tabora na Mkoa wa Tabora kwa ujumla wake. Aidha, 

fursa za ajira zitaongezeka hasa kwa vijana na makundi maalum ikiwa 

ni pamoja na kuboresha fursa za mafunzo ya vitendo kwa wadau 

mbalimbali. 

  

 

2. Upatikanaji wa mapato ya Halmashauri kutoka Tsh.0 mwaka 2015 hadi kufikia 

takribani Tsh. 18,000,000/- mwaka 2020/2021.  

 

 

 

 

 

 

3. Uzalishaji wa mazao ya Nyuki umekuwa ukiongezeka mwaka hadi mwaka 

kutegemeana na uwepo wa hali ya hewa inayostahili. Kwa wastani uzalishaji 

umeongezeka kutoka Tani 10 za asali na 0.5 za nta mwaka 2015 hadi kufikia 

Tani 109.9 za asali (sawa na Tsh. 384,650,000/- kwa wafugaji na 

Tsh.879,200,000 kwa wachakataji na wafanyabiashara) na 6.4 za nta (Sawa na 

Tsh.64,000,000/-) mwaka 2019/2020. 

 

  

 

Mazao ya Nyuki (Nta&Asali) yanayozalishwa Tabora Manispaa. 
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4. Biashara ya mazao ya nyuki imeendelea kukuwa na kuwanufaisha wafugaji wa 

Nyuki na wafanyabiashara wa mazao haya. Mathalani, mwaka 2015 thamani ya 

mazao yaliyonunuliwa na kuuzwa ilikuwa takribani Tsh. 13,000,000/-, mwaka 

2018/2019 ilifikia Tsh. 96,000,000/- za asali na Tsh.70,100,000/- za nta (Sawa 

na ukuaji wa 93% kwa kipindi cha 2015/16 hadi 18/19 na 23.2% kwa mwaka). 

Mfano, maduka ya kuuza asali yameendelea kufunguliwa. 
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Duka la asali camp namba 2, Barabara ya Sikonge-Manispaa ya Tabora. 

 

 
Wachakataji wa Mazao ya Nyuki wakiuza Asali 

 

5. Halmashauri imewezesha Vikundi vitano vya wafugaji wa nyuki kunufaika kwa 

kupata ruzuku ya Tsh. 104,000,000 kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania. Fedha hii 

imetumika kununulia mizinga 420, mtambo 1 wa kuchakatia asali, kujengea 

mabanda 7 ya kufugia nyuki na kutolea mafunzo ya ufugaji bora wa Nyuki. 

Vikundi hivi ni Ecobeg-20,000,000/-, Akina mama tuinuane – 5,000,000/- 



8 | Kitengo cha Nyuki -M a f a n i k i o  2 0 1 5 / 1 6 - 2 0 2 0 / 2 1  
 

(Ifucha); Ibeco-20,000,000/- (Inala), Akina mama Juhudi-20,000,000/- (Kalunde) 

na Miombo Beekeeping initiatives – 39,000,000/- (Masimba).  

 
Banda la kufugia Nyuki la kikundi cha ECOBEG – Ifucha, Manispaa ya Tabora. 
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Banda la kufugia Nyuki la kikundi cha akina mama Juhudi, Kalunde (Juhudi 

binafsi). 

 

 
Mizinga ya sanduku iliyotundikwa, IBECO-Inala one. 
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6. Uanzishwaji wa umoja wa wafugaji nyuki na wachakataji wa mazao ya nyuki 

(TABNET), ambao haukuwepo hapo kabla. Lengo la umoja huu ni 

kuwaunganisha wadau wa sekta ya ufugaji nyuki ili kuboresha ufanisi wa 

shughuli zao 

 

7. Uanzishaji wa uvunaji wa sumu ya nyuki (bee venom) kimkataba kwa ajili ya 

kuiuzia kampuni ya ACLA kutoa Dar es salaam ambayo itaisafirisha kwenda nchi 

za nje. Wafugaji wa Nyuki watanufaika kwa kujiongezea kipato kwani gram 1 

itauzwa kati ya Tsh. 15,000/- hadi 50,000/-. Uvunaji huu ni wa kwanza kufanyika 

hapa nchini hivo itakuwa model. Aidha, 2020/2021 jumla ya gram 352 za sumu 

ya Nyuki zenye thamani ya Tsh. 7,040,000/- zimevunwa na kununuliwa. 

 

8. Uongezaji thamani mazao ya nyuki (value addition) umefanyika kwa wafugaji 

kutengeneza mafuta ya kupaka na mishumaa kutokana na mazao ya nyuki. Hali 

hii imeboresha upatikanaji wa kipato kwa kuwa kilo 1 ya nta huuzwa 

Tsh.11,000/- ambapo inaweza kutangeneza chupa 33 za mafuta ya kupaka, 

sawa na Tsh. 66,000. 

 



11 | Kitengo cha Nyuki -M a f a n i k i o  2 0 1 5 / 1 6 - 2 0 2 0 / 2 1  
 

Skin Balm-Mafuta yatokanayo na Nta ya Nyuki, Tuinuane group –National street 

 

9. Kuhamasisha vijana kujiunga na shughuli za ufugaji wa Nyuki ikiwa ni fursa za 

upatikanaji wa ajira. 

 
Kijana mwenye Tshirt nyekundu aliyeanzisha biashara ya kuuza asali standi kuu 

ya mabasi Tabora, akielekezwa namna bora ya kuboresha vifungashio vya asali. 
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Vijana kutoka kijiji cha Inala one waliojiunga na shughuli za ufugaji wa Nyuki-

Ajira 

 

10. Takwimu: Jumla ya wafugaji nyuki ni 616 (Ke-120); Mizinga ni 3,360 ya sanduku 

na 8,210 ya asili; Vikundi vya wafugaji nyuki 33; Vikundi vya uchakataji 18; 

Vyama vya umoja wa wafugaji nyuki na wachakataji 1; na Viwanda vya 

kuchakata mazao ya nyuki 4. Kwa ujumla ongezeko ni zaidi ya 50% ukilinganisha 

na mwaka 2015. 
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11. Mafunzo ya ufugaji bora wa Nyuki hutolewa kwa wadau wote  

 

 
          Mafunzo ya ufugaji bora wa Nyuki yakitolewa kwa vitendo 

 



14 | Kitengo cha Nyuki -M a f a n i k i o  2 0 1 5 / 1 6 - 2 0 2 0 / 2 1  
 

 

 

CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI: 

1. Uwepo wa wataalam wachache wa fani ya Ufugaji wa Nyuki, Mpaka sasa 

mtaalamu yupo mmoja tu wakati mahitaji ni wataalam 4; Maombi yameendelea 

kuwasilishwa Serikalini. 

2. Uzalishaji wa mazao ya nyuki usiotosheleza mahitaji ya soko; Uhamasishaji wa 

wananchi kujiunga na shughuli za ufugaji nyuki unaendelea 

3. Uhaba wa vituo maalum vya kuuzia na kununulia mazao ya nyuki; Uhamasishaji 

wa kuanzisha vituo vya kununulia na kuuzia mazao ya nyuki unaendelea ikiwa ni 

pamoja na jitihada za kuanzisha viwanda/vituo vingi vya kuchakata mazao ya 

Nyuki. 

4. Bajeti isiyotosheleza mahiataji; Uandikaji wa maandiko kwenda sehemu 

mbalimbali unafanyika kwa kushirikiana na vikundi vya wafugaji wa nyuki na 

wachakataji wa mazao ya nyuki. Aidha, washirika wa maendeleo wanakaribishwa  

 

Imeeandaliwa na  

 

 
Seif Salum 

Mkuu wa Kitengo 

Maendeleo ya Ufugaji wa Nyuki. 

  


