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HOTUBA YA MHE. ANGELLAH J. KAIRUKI (MB) WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS 
(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA) KWENYE UFUNGUZI 
WA TOVUTI KUU YA HUDUMA KWA WATUMISHI WA UMMA(WATUMISHI PORTAL) 
KATIKA UKUMBI WA HAZINA–DODOMA, TAREHE10, FEBRUARI, 2017. 
 

Wahesimiwa Mawaziri; 

Dkt. Laurean Ndumbaro,  Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora); 

Makatibu Wakuu Mliopo; 

Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora); 

Wawakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi Mliopo; 

Wakurugenzi, Wakuu wa Vitengo na Watumishi wa Ofisi ya Rais (Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora); 

Ndugu Watumishi wa Umma Mliopo hapa; 

Waandishi wa Habari; 

Wageni Waalikwa; 

Mabibi na Mabwana,  

Habarini za Leo! 

 

Awali ya yote, nianze kwa kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote mliokubali kuitikia wito wa 

kushiriki nasi katika uzinduzi wa Tovuti Kuu ya Huduma kwa Watumishi wa Umma 

(WATUMISHI PORTAL).  Pili napenda nichukue fursa hii kukupongeza wewe Katibu Mkuu 

(Utumishi) pamoja na Menejimenti ya Ofisi yetu kwa kufanikisha utengenezwaji wa Tovuti hii 

ninayoizindua leo. Tovuti hii dhumuni lake ni kutoa huduma kwa Watumishi wa Umma kwa 

Njia ya Mtandao. 

 

1. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Kama alivyoeleza Katibu Mkuu, tarehe 23 Juni ya kila mwaka, ni siku maalum 

iliyotengwa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika, kuadhimisha siku ya Kimataifa ya 

Utumishi wa Umma.  Maadhimisho ya siku ya Utumishi wa Umma yalikubaliwa kwa 

madhumuni ya kutambua mchango wa Watumishi wa Umma katika kuleta maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii.   

 

Tangu sherehe hizo zilipoanzishwa hapa Tanzania Mwaka 2002, zilikuwa 

zikiadhimishwa kwa njia ya maonesho ya huduma zinazotolewa na Taasisi mbalimbali za 

Umma.  
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Hata hivyo sherehe za Mwaka jana ziliadhimishwa kwa njia tofauti, ambapo kila Mtendaji 

Mkuu wa Taasisi ya Umma, alielekezwa kuzungumza na Watumishi wake ili kubaini 

changamoto zinazowakabili katika Utendaji wa Majukumu yao ya kila siku. 

 

2. Ndugu Watumishi wa Umma;  

Mimi binafsi nilitembelea Mikoa na Wilaya mbalimbali ikiwemo hapa Dodoma ambapo 

nilikutana na kujionea changamoto ambazo Watumishi wa Umma wanakabiliana nazo. 

Zipo changamoto ambazo nilizipatia majibu na kutoa maelekezo pale pale na naamini 

kuwa baadhi ya Watumishi wa Umma walifanikiwa kutatua kero zao. Niliahidi kuwa 

changamoto nyingine za muda mrefu zinazohitaji mabadiliko ya kisera na kimifumo, 

tutaendelea kuzifanyia kazi. 

 

3. Waheshimiwa Mawaziri, Makatibu Wakuu na Watumishi wa Umma; 

Moja ya changamoto niliyoibaini katika ziara hizo ilikuwa ni kuendelea na mifumo ya 

kizamani ambayo kwa kiasi kikubwa, inatokana na kuendelea kutumia mawasiliano ya 

barua, ambazo wakati mwingine huchukuwa muda mrefu kumfikia mhusika, au 

kutomfikia kabisa.   

 

Ni dhahiri kuwa changamoto hii haikubaliki katika zama hizi za Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (ICT), na ninafurahi kwamba Wataalam wetu wameweza kuitafutia 

ufumbuzi kwa kubuni na kutengeneza Tovuti maalum ya Watumishi (Watumishi Portal) 

ambayo tunashuhudia uzinduzi wake leo.  Hongerani sana. 

 

4. Waheshimiwa Mawaziri, Makatibu Wakuu na Watumishi wa Umma mliopo;  

Tovuti hii inayotoa Huduma kwa Watumishi wa Umma kwa njia ya mtandao, ni mahsusi 

kukabiliana na baadhi ya changamoto zinazowakabili Watumishi wa Umma.  

Matumizi ya Tovuti yatasogeza huduma karibu zaidi na Watumishi wa Umma na hivyo 

kupunguza muda wa kushughulikia malalamiko na pia gharama za kusafiri nje ya kituo 

cha kazi ili kupata huduma na mrejesho wa haki na stahiki za Watumishi wa Umma.  

 

5. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Ninyi ndiyo Injini ya Serikali na chachu ya kuleta maendeleo kwa Wananchi. Kwa sababu 

hiyo, Ofisi yangu imebuni na kusanifu Tovuti hii Kuu ya Huduma kwa Watumishi wa 

Umma. Kama nilivyokwishaeleza hapo juu lengo la Tovuti hii ni kuwarahisishia 
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Watumishi wa Umma kupata huduma na mrejesho mbalimbali kwa njia rahisi na ya 

haraka popote walipo na muda wowote. Kwa kufanya hivyo, tutawaongeza morali kwao 

kufanya kazi na hatimaye kuongeza tija katika kuwahudumia Wananchi. 

 

6. Ndugu Watumishi wa Umma,Wana Habari, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana;  

Tovuti nitakayoizindua leo, imetengenezwa ili kutoa huduma tatu za Kiutumishi; Huduma 

ya Kwanza ni ya kushughulikia malalamiko ya Watumishi wa Umma. Huduma hii ina 

lengo la kuwasaidia Watumishi wa Umma kufikisha haraka malalamiko yao kwa 

Mamlaka za juu pale yanaposhindikana na kusikilizwa au kutatuliwa na Waajiri wao wa 

karibu. Mbali ya huduma hii kuwarahisishia Watumishi wa Umma kufikisha malalamiko 

yao kwa haraka, itawawezesha pia kuyafuatilia kirahisi na kujua kila hatua iliyofikiwa 

kuhusiana na ushughulikiaji wa lalamiko lililowasilishwa na kupatiwa ufumbuzi kwa njia 

ya kielektroniki. Kama nilivyoeleza hapo awali, huduma hii haitamlazimu Mtumishi wa 

Umma kusafiri au kuwa nje ya kituo cha kazi; 

 

7. Ndugu Watumishi wa Umma; Huduma ya Pili ni ile ya kuwawezesha Watumishi wa 

Umma wanaotaka kuhama/kubadilishana vituo vya kazi kuweza kubadilishana taarifa za 

awali. Huduma hii imelenga kuwaunganisha kwa njia ya mtandao Watumishi wa Umma 

wanaotaka kubadilishana vituo vya kazi. Tofauti na iliyo sasa ambapo Watumishi wa 

Umma  wanatumia mbao za matangazo katika Taasisi, vyumba vya mashine za kutoa 

fedha (ATM), n.k na wamekuwa hawana uhakika wa taarifa hizo kuwafikia Watumishi wa 

Umma walengwa. Lakini sasa kwa kutumia Tovuti hii ya Watumishi Portal, Watumishi 

wataweza kubadilishana taarifa na kisha kuziarifu Mamlaka husika kwamba nafasi ya 

kuhama imepatikana. Kwa kutumia njia hii ya Tovuti, Watumishi wataweza kubadilishana 

taarifa hizo kwa uharaka, uhakika na kupata wigo mpana zaidi wa ubadilishanaji wa vituo 

vyao vya kazi. 

 

8. Ndugu Watumishi wa Umma; Pamoja na ubora wa njia hii, napenda ieleweke kuwa 

baada ya Watumishi wa Umma kukubaliana na kuafikiana nia yao kubadilishana vituo 

vyao vya kazi, itawapasa kufuata taratibu za kawaida za Kiutumishi ili kukamilisha 

mchakato wa uhamisho.  

Haitegemewi kwamba baada ya Watumishi wenyewe kukubaliana watahama bila kupitia 

kwa Waajiri wao. Hatua hii ni ya kuiwezesha Serikali kuwa na kumbukumbu za wapi 

walipo Watumishi wake. 
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9. Ndugu Watumishi wa Umma; Huduma ya Tatu inahusu kupata Taarifa binafsi 

zinazomhusu Mtumishi wa Umma kuhusiana na mabadiliko yanayotokea kwenye Taarifa 

zake za Kiutumishi na Mshahara. Huduma hii itamwezesha Mtumishi kufahamu 

mabadiliko ya Taarifa zake za Kiutumishi na Mishahara yaliyokwishafanywa na kuwekwa 

kwenye mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) na Mwajiri wake.  Kwa 

mfano, Mtumishi wa Umma ataweza kupata taarifa za matukio yake ya kiutumishi na 

mishahara kama yameingizwa kwenye mfumo au bado; au yamehakikiwa; na kama 

matukio hayo yamekubaliwa au kukataliwa n.k. Pia Mtumishi wa Umma ataweza kupata 

taarifa kuhusiana na mshahara wake kwa mwezi husika. Kwa ujumla ni mabadiliko ya 

taarifa za Kiutumishi. 

 

10. Ndugu Watumishi wa Umma;  

Huduma hii itaongeza uwazi na uwajibikaji kwa Maafisa Utumishi, Waajiri na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora katika kushughulikia masuala 

mbalimbali ya Kiutumishi na mishahara kwa Watumishi wa Umma. Nimekuwa nikipokea 

malalamiko kadhaa kuhusu Watumishi kuzungushwa na Waajiri wao kuhusu mabadiliko 

ya taarifa zao za kiutumishi. Hali hii inajidhihirisha pale ambapo nimekuwa nikiambiwa 

katika ziara zangu za kikazi jinsi Watumishi wa Umma wanavyonyimwa taarifa sahihi 

zinazohusu matatizo yao.  Ni imani yangu kuwa huduma hii itakuwa jibu kwa Watumishi 

waliokuwa wakizungushwa na kupata majibu yasiyo sahihi. 

 

11. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Huduma hii pia itaongeza usahihi wa Taarifa zilizopo katika Mfumo wetu wa Taarifa za 

Kiutumishi na Mishahara kwa kuwa Mtumishi mwenyewe atakuwa na uwezo wa kujua 

usahihi wa Taarifa zake zilizopo kwenye Mfumo.  

Aidha, Huduma hii itampatia Mtumishi wa Umma taarifa za mwisho za malipo yake ya 

Mshahara ikiwa ni pamoja na Makato (jambo ambalo tunategemea litaongeza uwazi kwa 

Watumishi wa Umma kuhusu usahihi wa malipo na makato waliyonayo kwenye 

mshahara yao. Hata pale anapochelewa kupata hati ya malipo ya mshahara (Pay Slip), 

kupitia tovuti hii ataweza kuziona taarifa hizo bila kuchelewa. 

 

12. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Huduma hizi ni mwendelezo wa hatua za kuufanya Utumishi wa Umma kuwa wa kisasa. 

Napenda kuwaarifu kuwa huduma nyingine nyingi zitaongezwa kwenye Tovuti hii kwa 
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kadiri tutakavyoona inafaa kwa kuzingatia maoni ya Wadau wote na changamoto zilizopo 

na zitakazoendelea kujitokeza. Kupitia Tovuti hii, tutafurahi kupata mrejesho na 

mapendkezo mengine kwa kadri mtakavyoona inahitajika ili tuweze kuuboresha. 

 

13. Ndugu Watumishi wa Umma,Wana Habari, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana;  

Napenda kutumia fursa hii kuwaasa na kuwahamasisha Watumishi wa Umma kuzitumia 

huduma hizi kwa ukamilifu ili kuwarahisishia ufuatiliaji wa haki zao na kuongeza ufanisi 

kwa Waajiri wenu. Endapo Watumishi wa Umma wataona taarifa zao zimekosewa, basi 

watatakiwa kuwataarifu Waajiri wao wakiwa na vielelezo vya kuthibitisha usahihi wa 

taarifa hizo ili Waajiri nao waweze kuzirekebisha mara moja ikiwa ni pamoja na kufanya 

marekebisho ya taarifa hizo kwenye Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na 

Mishahara. Kwa upande wa Waajiri, napenda kuwaasa kufanya kazi na kusimamia 

maslahi ya Watumsihi wenu kwa weledi na kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo 

mbalimbali inayotolewa na Serikali kuhusu Usimamizi wa Watumishi wa Umma.  

 

14. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Mtaona kwamba Serikali yenu ya Awamu ya Tano ina malengo maalum ya kuwajengea 

mazingira mazuri ya kazi.  Wakati Serikali inaendelea kuwekeza katika mifumo ya 

kurahisisha Utendaji wenu wa Kazi, ni dhahiri kuwa na ninyi mnao wajibu kwa Serikali na 

Wananchi ambao ndio walipa kodi zinazotuwezesha kujenga mifumo hii na kulipia 

maslahi na haki zenu. Kama ambavyo nimekuwa nikisisitiza siku zote, wapo baadhi ya 

Watumishi wa Umma wanafanya kazi bila kuzingatia umuhimu wa tija na ufanisi katika 

kutoa huduma za Serikali na hivyo kuathiri utendaji na utoaji wetu wa huduma kwa 

Umma.  

 

Kama nilivyoeleza hapo awali Watumishi wa Umma wanayo nafasi muhimu katika jamii 

kwa kuwa ndiyo injini ya kuleta maendeleo ya haraka. Kutokana na hali hiyo, Serikali 

inafanya jitihada za makusudi kuboresha mifumo ya kiutendaji na mifumo ya utoaji wa 

huduma kwa Umma ili kupunguza matumizi ya uendeshaji wa Serikali na kuongeza tija 

na ufanisi.  
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15. Ndugu Watumishi wa Umma; 

Napenda kuwakikishia kuwa Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria kuboresha mifumo 

ya kiutendaji na mifumo ya utoaji wa huduma kwa lengo la kuongeza ufanisi na 

kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali kwa njia mbalimbali ikiwamo matumizi ya 

TEHAMA kupitia dhana ya Serikali Mtandao. 

 

Kwa kuwa Watumishi wa Umma ndio Injini na chachu ya kuleta maendeleo kwa 

wananchi, Ofisi yangu itaendelea kubuni mifumo bora ya utoaji huduma kwa Wananchi, 

na pia kubuni njia mbalimbali za kuwarahisishia Watumishi wa Umma kupata huduma 

kwa njia rahisi na ya haraka popote walipo na muda wowote. Ni imani yangu kuwa 

kuwarahisishia Watumishi wa Umma kupata huduma kwa urahisi na haraka, 

kutawaongezea morali ya kufanya kazi na hatimaye kuongeza tija katika kuwahudumia 

Wananchi. 

 

16. Ndugu Watumishi wa Umma na Wageni Waalikwa; 

Nafahamu mmesubiri muda mrefu kuona na kushuhudia mapinduzi ya kutoa huduma 

kwenu.  Naomba sasa mniruhusu kuzindua rasmi Tovuti Kuu ya Huduma kwa Watumishi 

wa Umma.  

 

 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 

 


