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HOTUBA YA MHESHIMIWA KASSIM M. MAJALIWA (MB.) 
WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KATIKA UZINDUZI WA MFUMO, KUPANGA MIPANGO, 
KUANDAA BAJETI NA KUTOLEA TAARIFA (PLANREP) NA 
MFUMO WA MALIPO NA KUTOA TAARIFA ZA FEDHA ZA 
VITUO VYA KUTOA HUDUMA TAREHE 05 SEPTEMBA, 2017 - 
DODOMA 
 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa - Mhe. George Simbachawene, (Mb.); 
 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma - Mhe. Angela Kairuki, (Mb.); 
 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Mhe. Jenista 
Mhagama, (Mb.); 
 
Waziri wa Fedha na Mipango - Mhe. Dkt. Philip Mpango, 
(Mb.); 
 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
- Mhe. Ummy Mwalimu, (Mb.); 
 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia - Mhe. Prof. Joyce 
Ndalichako, (Mb.); 
 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma - Mhe. Jordan Rugimbana; 
 
Makatibu Wakuu mliopo; 
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Makatibu Tawala - Mkoa wa Dodoma na Manyara; 
 

Kaimu Balozi wa Marekani Nchini Tanzania - Bi. Inmi 
Patterson; 
 

Mkurugenzi wa USAID Tanzania - Bw. Andrew Karas; 
 

Mkurugenzi wa Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta ya 
Umma - Dkt. Emmanuel Malangalila; 
 

Kiongozi wa Mradi wa Kuimarisha Huduma za Afya - Prof. M. 
Meshack; 
 

Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Dodoma; 
 

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Dodoma; 
 

Mtendaji Mkuu - Wakala wa Mitandao; 
 

Mkurugenzi Mkuu - Idara ya Habari Maelezo na Msemaji Mkuu 
wa Serikali; 
 

Wakurugenzi wa Wizara na Taasisi za Serikali mliopo; 
 

Wakurugenzi wa Halmashauri mliokuwa hapa; 
 

Wakufunzi na Wataalam wote; 
 

Waandishi wa Habari; 
 

Mabibi na Mabwana. 
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UTANGULIZI - SHUKRANI NA PONGEZI 

 Kipekee nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 

kwa kutuwezesha kukutana mahali hapa na kushuhudia 

uzinduzi wa mifumo hii miwili ya kielektroniki ambayo 

imeandaliwa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kupitia ufadhili wa 

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Sekta ya Umma (Public 

Sector System Strengthens – PS3) unaofadhiliwa na 

Serikali ya Marekani. 

 

 Pia, napenda kutumia nafasi hii kumshukuru Mheshimiwa 

George Simbachawene, (Mb.) Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 

- TAMISEMI kwa kunialika Kuzindua Mifumo hii Miwili 

muhimu ya kuboresha upangaji Mipango na Bajeti Nchini.  

 

 Mheshimiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

amenieleza kwamba Wataalam wetu Serikalini kwa 

kushirikiana na wataalam wa PS3 walifanya kazi hii usiku na 

mchana kuhakikisha wanafanikiwa kutengeneza mifumo hii 

maalum ya kuandaa Mipango na Bajeti kwa ajili ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa “Planning, Budgeting and Reporting 
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System” (PlanRep) na ule wa usimamizi wa Fedha za 

Serikali katika ngazi za Msingi zinazotoa huduma za Elimu 

na Afya “Facility Financial Accounting and Reporting 

System”. 

 

 Kwa namna ya kipekee napenda kutumia fursa hii 

kuwashukuru wataalam wote waliohusika kubuni wazo hili, 

kuliandikia andiko na kuweza kupata ufadhili nje ya Fedha 

za Serikali, naamini mtakubaliana nami kwamba kazi 

iliyofanywa na Wataalam wetu wa Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI na Watendaji wa Mradi wa PS3 inastahili 

pongezi kubwa. 

 

 Aidha, napenda kuwapongeza Mradi wa PS3 kwa 

kuwezesha Mikoa 13 iliyoko kwenye mradi huu kwa 

kuiwekea miundombinu ya TEHAMA itakayowezesha 

mifumo hii miwili kuanza kutumika kwenye Idara za Mikoa na 

Halmashauri za Mradi wa PS3. 
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 Vilevile, napenda kuzishukuru Wizara za Kisekta na Taasisi 

za Serikali kwa michango yao, utaalam na ushauri wao 

mzuri ambao kwa pamoja umeweza kufanikisha 

utengenezaji wa mifumo hii bora kwa utendaji kazi wa 

Halmashauri zetu Nchini. Jambo hili ni kubwa na la 

kupongezwa kwani limefanywa na wataalam wa Kitanzania 

na dhana ya matumizi ya “Home Grown Solution - Made in 

Tanzania” inadhihirika wazi kwa kazi hii. 

 

Ndugu Washiriki 

 Napenda kutumia fursa hii kutambua mchango mkubwa 

uliotolewa na Serikali ya Marekani kwa kutoa ufadhili wa 

utengenezaji wa Mifumo hii, kupitia Mradi wa Kuimarisha 

Mifumo ya Sekta za Umma chini ya Shirika la Maendeleo ya 

Kimataifa la Marekani (USAID). Kwa niaba ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ninawashukuru sana na 

tunathamini sana mchango wenu. Tunatarajia ushirikiano 

wenu zaidi katika miradi na program nyingine zinazofuata 

zenye maslahi mapana ya Taifa. Naomba pia nitoe shukrani 

zangu za dhati kwa Viongozi na Watendaji wa Mradi wa 
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Health Promotion System Strengthening chini ya ufadhili wa 

Serikali ya Uswisi. Sehemu ya ufadhili walioutoa katika 

utengenezaji wa mfumo wa usimamizi wa fedha za Serikali 

katika ngazi za msingi za kutolea Huduma ni muhimu sana. 

 

MANUFAA YA MIFUMO YA PLANREP NA FFARS 

Ndugu Washiriki, 

 Ni dhahiri ukamilishwaji wa mifumo hii utasaidia kuongeza 

uwazi na uwajibikaji kwa Watumishi hasa eneo la mapokezi 

na matumizi ya Fedha za Umma. Hii ni kuanzia katika vituo 

vya kutolea huduma za Elimu na Afya mpaka katika ngazi ya 

Halmashauri. 

 

 Aidha, kwa kuzingatia Sera ya Ugatuaji wa Madaraka kwa 

Wananchi (D by D) na kupitia utaratibu wa Serikali Kuu 

kupeleka Fedha za matumizi ya kawaida na shughuli za 

maendeleo moja kwa moja katika vituo vya kutolea huduma 

za Elimu na Afya, mifumo hii itasaidia kusimamia mapato na 

matumizi sahihi ya Fedha za Serikali na kuleta maendeleo 

ya haraka kwa wananchi. 
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 Kama alivyosema Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene, (Mb.) ni jambo 

la faraja kuona kuwa mifumo hii ambayo imesanifiwa na 

kuboreshwa kupitia ufadhili wa wenzetu wa PS3, 

inamilikiwa na kusimamiwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

kwa Asilimia 100.  

 

 Ni jukumu la wahusika wote kuanzia ngazi za Msingi za 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kwenye Wizara na Taasisi 

za Serikali zinazohusika na Mipango, Bajeti na matumizi ya 

Halmashauri kuhakikisha zinautumia. Mfumo huu ni rafiki, 

fungamanifu na hautakuwa na matoleo mapya ya mara 

kwa mara. Vilevile mfumo huu una manufaa makubwa 

kuwezesha Halmashauri zote Nchini kutoa taarifa zenye 

uwiano sahihi na kwa urahisi zaidi. 

 Mifumo hii miwili itaunganisha Idara na Vitengo ndani ya 

Halmashauri, na kuwezesha Wataalam wanaoandaa taarifa 
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za Uandaaji wa Mipango na Bajeti pamoja na utekelezaji 

wake wafanye kazi kama Timu moja kwa kuwa mifumo hii 

imejumuisha matakwa na mahitaji ya sekta zote zilizoko 

katika Halmashauri zetu. Mifumo itawezesha kupata taarifa 

sahihi za fedha kuanzia ngazi ya Kituo, Idara mbalimbali, 

Halmashauri, Mkoa mpaka Wizara za Kisekta na Ofisi ya 

Rais - TAMISEMI. 

 

WAJIBU, MAELEKEZO NA MAAGIZO 

 

Ndugu Washiriki, 

 Kufuatia kukamilika kwa mifumo hii miwili, sasa ni wajibu wa 

kila Mkoa, Halmashauri na Vituo vya kutoa huduma za 

Elimu na Afya kutoa taarifa ya mapato na matumizi kwa 

mamlaka zinazohusika. 

  

 Vilevile, ngazi zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

lazima zitoe taarifa za mapato na matumizi kwa 

Wananchi wanaowahudumia kupitia mikutano, mbao za 

matangazo, tovuti, vyombo vya habari na njia nyinginezo. 
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Ndugu Washiriki, 

 Kuanzia sasa hatutarajii kuona kituo chochote cha kutoa 

huduma za Elimu na Afya kilichopo chini ya Halmashauri 

kinakuwa na matumizi yasiyozingatia taratibu na kanuni za 

fedha za umma au kubadilisha matumizi ya fedha bila 

kuwasiliana na Mamlaka husika. Matumizi ya fedha 

yafanyike kutegemea chanzo cha fedha kilichopokelewa 

kwa wakati na kwa mujibu wa bajeti iliyotengwa kwa mwaka 

husika. 

  

Ndugu Washiriki  

 Mifumo hii imeshirikisha Wizara za Kisekta na Taasisi za 

Serikali ikiwemo Wakala wa Serikali Mtandao (e-

Government Agency-eGA) kuanzia hatua za awali za 

ukusanyaji wa mahitaji hadi utengenezaji wa mifumo; hivyo 

basi, mfumo wa uandaaji wa Mipango na Bajeti (PlanRep) 

pamoja na mfumo wa Usimamizi wa Fedha katika Vituo vya 

Kutoa Huduma za Elimu na Afya ndio itakayotumika katika 

Halmashauri na Vituo vya kutolea Huduma za Jamii. Hivyo, 
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iwapo kuna Mdau anataka kushirikiana na Serikali 

anapaswa kutumia na kuboresha mifumo hii na siyo kuleta 

mifumo mingine. Uwingi wa mifumo huondoa ufanisi na 

uwajibikaji. 

 

Ndugu Washiriki, 

 Serikali ina matarajio makubwa na mifumo hii, na nitapenda 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Ofisi yangu zipate taarifa 

zote za Mipango, bajeti pamoja na taarifa za Fedha 

zinazopelekwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

wakati na zikiwa katika ubora wa hali ya juu. Aidha, ni vyema 

sasa mapungufu na dosari zinazojitokeza wakati wa ufungaji 

wa Hesabu za Mwisho wa mwaka za Halmashauri ziondoke 

kupitia mifumo hii. 

 

Ndugu Washiriki 

 Napenda kutumia fursa hii kuwafahamisha Viongozi na 

Watendaji pamoja na Wananchi wote kwamba, lengo la 

matumizi ya mifumo ya TEHAMA ni kuongeza uwazi, 

uwajibikaji na ufanisi katika utendaji kazi wa shughuli za 
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Serikali na isitumike kukwamisha shughuli au utaratibu wa 

kazi za Serikali. Hivyo, ni muhimu itumike kwa ufasaha ili 

kuleta tija inayotarajiwa.  

  

 Kwa kuwa mifumo hii ni ya gharama kubwa kila mmoja wenu 

kwa nafasi yake ahakikishe anailinda, kuitunza na kuitumia 

mifumo hii ili iweze kudumu na kuwa endelevu kwa manufaa 

yetu kama Serikali na faida ambazo tutazipata kutokana na 

matumizi ya mifumo.  

 

Ndugu Washiriki, 

 

Pamoja na maelezo niliyotoa pia ninaagiza yafuatayo:- 

 

 Tovuti za Mikoa na Halmashauri zilizozinduliwa mwezi Machi 

2017, ziwe na taarifa sahihi na zinazokidhi mahitaji ya taarifa 

kwa wananchi na wadau wote. Taarifa za Mipango, Bajeti 

na Matumizi ya fedha ziwekwe katika tovuti hizo. 
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 Kila Halmashauri inapoandaa mipango yake ya mwaka 

mpya wa fedha wa mwaka 2018/2019 ni lazima kutumia 

taarifa za mfumo wa mwaka uliopita kufanya maamuzi. Kwa 

Mikoa na Wizara, taarifa hizi za mifumo zitumike kufanya 

maamuzi, tathmini na ufuatiliaji. 

 

 Mikoa na Halmashauri ianze zoezi la kuboresha 

miundombinu ikiwemo Mtandao Kiambo (LAN) na kuwa na 

vifaa vya TEHAMA kama kompyuta pamoja na kutoa 

mafunzo kwa watumishi wake. 

 

 Mikoa na Halmashauri hakikisheni mnasimamia na 

kuchukua hatua kali kwa mujibu wa sheria na taratibu 

zilizopo kwa yeyote atakayebainika kuhujumu mifumo hii 

ya Serikali. 

HALI ILIVYOKUWA KABLA YA MATUMIZI YA MIFUMO 

Ndugu Washiriki 

 Katika taarifa niliyoletewa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI na 

kwa kuzingatia uzoefu niliopata nikiwa Ofisi ya TAMISEMI, ni 

kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi kirefu 
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imekuwa ikitumia gharama kubwa katika kukamilisha zoezi 

zima la uandaaji wa Mipango na Bajeti. Pia, Halmashauri 

zimekuwa zikitumia muda mrefu na gharama kubwa kwenye 

kuandaa na kuwasilisha Bajeti kwenye Mamlaka mbalimbali 

za Serikali na hata katika ufungaji wa Hesabu.  

 

 Hesabu za mwaka 2017/2018 zilizotolewa zinaonyesha 

kuwa gharama za mchakato wa maandalizi ya Mipango ya 

Bajeti ya mwaka kwa Halmashauri 185 ni takriban Shilingi 

Bilioni 8.32 za kulipia usafiri (Mafuta), posho ya kujikimu, 

shajala na gharama za kudurufu Vitabu. Gharama hizo 

hazijumuishi gharama za mawasiliano ya mtandao, Umeme, 

Simu, matengenezo ya magari na matengenezo ya vifaa vya 

Ofisi kama vile photocopier, n.k. 

 Kutokana na gharama hizo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zimepata wakati mgumu kwa kujikuta wakitumia fedha nyingi 

kugharamia maandalizi ya Bajeti na kusababisha Wananchi 

kukosa huduma kutokana na Wataalam wa Halmashauri 

kutumia muda mrefu katika mchakato wa zoezi la bajeti. 

Aidha, maandalizi ya bajeti yamekuwa na changamoto 
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nyingi na kusababisha Halmashauri kuvuka na bajeti kubwa 

mwisho wa mwaka, kwa kuwa zoezi huchukua muda mrefu. 

Changamoto hii itaondolewa na matumizi ya mifumo hii. 

 

MWISHO 

Ndugu Washiriki 

 Ni jambo la kutia moyo kwamba, kupitia mfumo huu wa 

PlanRep changamoto hizi zimetatuliwa na tutaweza kuokoa 

wastani wa Shilingi Bilioni 4 kila mwaka ambazo ni gharama 

za Serikali zilizokuwa zinatumika kwa ajili ya kufanya 

maandalizi na mchakato wa Bajeti kama kuandaa 

machapisho, nauli pamoja na posho za kujikimu kwa 

Watumishi wanaoshiriki kuandaa Bajeti za Halmashauri.  

 Kabla ya kuhitimisha Hotuba yangu, napenda kuwashukuru 

Wadau Wetu wa Maendeleo wa USAID na Wadau wengine 

waliochangia Mradi huu na nawaomba tuendelee 

kushirikiana katika kuimarisha na kuufanya mfumo huu 

kutumika kwa ufanisi katika Ofisi zote zinazofanya kazi na 

Halmashauri. Nitumie fursa hii kuwasilisha, kuishawishi 

Serikali ya Marekani iweze kuingiza Mikoa 13 iliyobaki ili 

iweze kujumuishwa kwenye Mradi wa PS3. Serikali ya 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua na kuthamini 

mchango wenu na tunaamini kuwa nyie ni wadau wa kweli 

na kudumu katika kuleta mabadiliko na maendeleo ya 

haraka katika Nchi ya Tanzania. Tunawashukuru sana. 

 

 Baada ya maelezo hayo, sasa nipo tayari kuzindua rasmi 

Mifumo miwili mipya ya kielektroniki ambayo ni mfumo wa 

Kupanga Mipango, Kuandaa Bajeti na Kutolea taarifa za 

hatua za Utekelezaji wa Bajeti (PlanRep - Planning, 

Budgeting and Reporting System) pamoja na mfumo wa 

Kufanya Malipo na Kutoa Taarifa za fedha ambazo 

zimetumwa kwenye Vituo vya Kutoa Huduma (Facility 

Financial Accounting and Reporting System). 

 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza. 


